யின்சனைப் பங்குச் சந்தையிலிருந்து விலக்க RM4.03 பில்லியன் கையகப்படுத்தல் திட்டம்: MISC, லிம் குடும்பம், EPF முன்மொழிவு

8 நிமிட வாசிப்பு
MISC, Lim Family and EPF Propose RM4.03 Billion Buyout to Take Yinson Private

RM2.50 சலுகை புதிய உரிமைத் திட்டத்தை முன்வைக்கிறது

MISC Bhd, Yinson Holdings Bhd-ஐ நிறுவிய லிம் குடும்பம், மலேசியாவின் ஊழியர் சேமநிதி வாரியம் (EPF) ஆகியவை யின்சனின் மீதமுள்ள 55.2% பங்குகளை RM4.03 பில்லியனுக்கு வாங்க முன்மொழிந்துள்ளன. இந்தப் பரிவர்த்தனையின் மூலம் எரிசக்தி உள்கட்டமைப்புக் குழுமத்தை Bursa Malaysia-விலிருந்து விலக்கும் நோக்கில், பங்குதாரர்களுக்கு ஒரு பங்குக்கு RM2.50 வழங்கப்படும்.

உள்ளடக்கம்
  1. RM2.50 சலுகை புதிய உரிமைத் திட்டத்தை முன்வைக்கிறது
  2. யின்சனின் உரிமையாளர்கள் யார்?
  3. பங்குதாரர்களுக்கு எவ்வளவு கூடுதல் விலை வழங்கப்படுகிறது?
  4. RM4.03 பில்லியனும் RM7.31 பில்லியனும் ஏன் வெவ்வேறு மதிப்புகளைக் குறிக்கின்றன?
  5. MISC தனது பங்களிப்பில் பெரும்பகுதியைக் கடனாகப் பெறத் திட்டம்
  6. கடல்சார் வணிகத்திலிருந்து MISC எதிர்பார்ப்பது என்ன?
  7. பெரிய ஒப்பந்தத் தொகுப்பும் பிரேசில் வாய்ப்பும்
  8. வருவாய் குறைந்தபோதும் லாபம் உயர்ந்தது
  9. ஒப்புதல் நடைமுறையும் கவனிக்க வேண்டிய தேதிகளும்
  10. முக்கிய அம்சங்கள்

நவம்பர் 6, 2026 அன்று சமர்ப்பிக்கப்பட்ட இந்த முன்மொழிவு, யின்சனின் அனைத்துப் பங்குகளையும் RM7.31 பில்லியனாக மதிப்பிடுகிறது. PETRONAS கட்டுப்பாட்டில் உள்ள MISC, ரொக்கத் தொகையில் சுமார் RM3.03 பில்லியனை வழங்கும்; இதன் மூலம் லிம் குடும்பத்தின் முதலீட்டு நிறுவனத்துக்கு இணையான உரிமைப் பங்கைப் பெறும்: தலா 41.464%. EPF-க்கு 17.072% உரிமைப் பங்கு தொடரும்.

இந்தத் திட்டத்தைப் பங்குதாரர்களிடம் பரிந்துரைக்கிறதா என்பதை டிசம்பர் 4, 2026 அன்று மாலை 5 மணிக்குள் தெரிவிக்குமாறு யின்சன் இயக்குநர் குழுவிடம் கோரப்பட்டுள்ளது. முன்மொழிவைப் பெற்றதை யின்சன் உறுதிப்படுத்தியது. பங்குதாரர்கள், நீதிமன்றம் மற்றும் ஒழுங்குமுறை அமைப்புகளின் ஒப்புதல்கள் இன்னும் தேவை; 2027ஆம் ஆண்டின் இரண்டாம் பாதியில் பரிவர்த்தனை நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இந்தப் பரிவர்த்தனை, பிரேசில் உள்ளிட்ட சர்வதேசச் சந்தைகளில் செயல்படும் மலேசியாவின் இரு கடல்சார் எரிசக்தி நிறுவனங்களை ஒன்றிணைக்கிறது. யின்சன், மிதக்கும் உற்பத்தி, சேமிப்பு மற்றும் ஏற்றுமதிக் கப்பல்கள் (FPSO) எனப்படும் எட்டு கப்பல்களையும், மிதக்கும் சேமிப்பு மற்றும் ஏற்றுமதி அலகுகள் எனப்படும் மூன்று அலகுகளையும் இயக்குகிறது. அதன் ஒப்பந்தமிடப்பட்ட கடல்சார் வருவாய் நிலுவை சுமார் US$19.3 பில்லியன்.

இந்தத் திட்டத்தின் கீழ் வரும் முதலீட்டாளர்களுக்கு, சமீபத்திய சந்தை விலைகளைவிட அதிகமான விலையில் ரொக்கத்தைப் பெறுவதா அல்லது கணிசமான எதிர்கால ஒப்பந்த வருவாய் கொண்ட நிறுவனத்தின் பங்குகளைத் தொடர்ந்து வைத்திருப்பதா என்பதே முக்கியத் தேர்வு. தற்போது யின்சன் பங்குகள் எதையும் வைத்திருக்காத MISC-க்கு, ஒவ்வொரு கப்பலாகக் கட்டியெழுப்பாமல், ஏற்கெனவே நிலைபெற்றுள்ள கடல்சார் நிறுவனத்தில் பெரிய உரிமைப் பங்கைப் பெற இந்த முன்மொழிவு வாய்ப்பளிக்கிறது.

விளம்பரம்

யின்சனின் உரிமையாளர்கள் யார்?

தற்போது Yinson Legacy Sdn Bhd-இன் துணை நிறுவனமாக உள்ள MY Offshore Holdings Sdn Bhd, யின்சனின் அனைத்துப் பங்குகளையும் வைத்திருக்கும் நிறுவனமாக மாறும். யின்சன் நிர்வாகத் தலைவர் லிம் ஹான் வெங்கின் முதலீட்டு நிறுவனமே Yinson Legacy.

MISC, மறைமுகமாக முழுமையாகத் தனக்குச் சொந்தமான MISC OBU Holdings (L) Pte Ltd துணை நிறுவனம் வழியாகப் பங்கேற்கும். EPF, தனக்குச் சொந்தமான Kwasa Layar Sdn Bhd துணை நிறுவனம் வழியாகப் பங்கேற்கும். இந்த நிறுவனங்கள், Yinson Legacy மற்றும் MY Offshore Holdings ஆகியவற்றுடன் இணைந்து முன்மொழியப்பட்ட பரிவர்த்தனை அமைப்பை உருவாக்குகின்றன.

லிம் குடும்பம் ஏற்கெனவே உள்ள பங்குகளையும் புதிய ரொக்க முதலீட்டையும் வழங்கும். லிம்மும் அவரது பிள்ளைகளும் முதலில் தங்களது யின்சன் பங்குகளை Yinson Legacy-க்கு மாற்றுவார்கள். இதனால் அந்த நிறுவனத்தின் நேரடி பங்கு 27.17% அளவிலிருந்து 27.73% ஆக அதிகரிக்கும். பின்னர் Yinson Legacy தனது பங்குகளை MY Offshore Holdings-க்கு மாற்றி, சுமார் RM1 பில்லியன் ரொக்கத்தையும் வழங்கும்.

EPF தனது முழுப் பங்கையும் ரொக்கத்துக்கு விற்பதற்குப் பதிலாக, புதிய அமைப்பின் வழியாக முதலீட்டைத் தொடரும். திட்டம் நிபந்தனையற்றதாக மாறிய பின் 10 வேலை நாட்களுக்குள், யின்சனில் உள்ள அதன் 17.072% பங்கு Kwasa Layar-க்கு மாற்றப்படும். அதாவது, பரிவர்த்தனை விதிகளின்படி அதன் நிபந்தனைகள் நிறைவேற்றப்பட்ட அல்லது வேறு வகையில் தீர்க்கப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

இதன் விளைவாக MISC-க்கும் லிம் குடும்பத்துக்கும் சமமான பொருளாதார உரிமைப் பங்குகள் கிடைக்கும்; EPF குறிப்பிடத்தக்க முதலீட்டாளராகத் தொடரும். இந்த மூன்று தரப்பினரும் இணைந்து MY Offshore Holdings வழியாக யின்சனின் 100% உரிமையைப் பெறுவார்கள்.

பங்குதாரர்களுக்கு எவ்வளவு கூடுதல் விலை வழங்கப்படுகிறது?

ஒரு பங்குக்கு RM2.50 ரொக்கமாக வழங்கும் விலை, 2026 ஆகஸ்ட் 28 அன்று சாத்தியமான தனியார்மயமாக்கல் அறிவிக்கப்பட்டபோது விவாதிக்கப்பட்ட RM2.35 என்ற உத்தேச விலையைவிட 15 சென் அல்லது சுமார் 6.4% அதிகம். திட்டத்தில் உள்ள 10,000 பங்குகளை வைத்திருக்கும் முதலீட்டாளருக்கு, இந்த உயர்வு கூடுதலாக RM1,500 கிடைப்பதைக் குறிக்கும்.

நவம்பர் 5 அன்று யின்சனின் இறுதி விலையான RM2.27 உடன் ஒப்பிடுகையில், முறையான சலுகை 10.13% கூடுதல் விலையை வழங்குகிறது. ஆரம்பத் தனியார்மயமாக்கல் அறிவிப்புக்கு முந்தைய ஆகஸ்ட் 28 இறுதி விலையான RM2.15-ஐவிடவும் இது 16.28% அதிகம். முன்மொழிவில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள மூன்று மாத அளவு-சார்ந்த சராசரி சந்தை விலையைவிட 30.14% அதிகம். அதிக எண்ணிக்கையிலான பங்குகள் வர்த்தகமான விலைகளுக்கு இந்தச் சராசரி அதிக முக்கியத்துவம் அளிக்கிறது.

நவம்பர் 6 அன்று யின்சன் 0.44% சரிந்து RM2.26-இல் நிறைவடைந்தது. அந்த விலையில், முன்மொழியப்பட்ட ரொக்கத் தொகைக்கும் சந்தை விலைக்கும் இடையிலான வேறுபாடு ஒரு பங்குக்கு 24 சென். நிறைவடைந்த திட்டத்தின் கீழ் பணம் பெறுவதற்கு முன், பரிவர்த்தனைச் செயல்முறை முடியும் வரை முதலீட்டாளர்கள் காத்திருக்க வேண்டியிருக்கும்.

விளம்பரம்

RM4.03 பில்லியனும் RM7.31 பில்லியனும் ஏன் வெவ்வேறு மதிப்புகளைக் குறிக்கின்றன?

RM4.03 பில்லியன் ரொக்கத் தொகை, வாங்கப்படவுள்ள 55.2% பங்கைக் குறிக்கும் சுமார் 1.61 பில்லியன் பங்குகளுக்கானது. RM7.31 பில்லியன் மதிப்பீடு, புதிய உரிமை அமைப்புக்கு மாற்றப்படும் ஏற்கெனவே உள்ள பங்குகள் உட்பட, சலுகை விலையில் யின்சனின் அனைத்துப் பங்குகளின் மதிப்பைக் குறிக்கிறது.

நிறுவனத்தின் மதிப்பு சுமார் RM8 பில்லியன் என்றும் அதிக மதிப்பீடு ஒன்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. விரிவான பரிவர்த்தனை விவரங்கள், பங்கு மூலதன மதிப்பீட்டை RM7.31 பில்லியன் என்றும், மீதமுள்ள பங்குகளை வாங்கத் தேவையான ரொக்கத்தை RM4.03 பில்லியன் என்றும் கணக்கிடுகின்றன.

ஒரு பங்குக்கு RM2.50 என்ற விலையில், 2026 ஜூலை 31 அன்று முடிவடைந்த காலத்துக்கான நிதித் தகவல்களின் அடிப்படையில், யின்சனின் நிகர சொத்து மதிப்பின் 1.36 மடங்காக இந்த முன்மொழிவு மதிப்பிடுகிறது. இது விலை-புத்தக மதிப்பு விகிதம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. எளிமையாகச் சொன்னால், கடன்கள் கழித்த பின் எஞ்சியுள்ள சொத்துகளின் கணக்கியல் மதிப்பைவிட இந்தச் சலுகை 36% அதிகம்.

வட்டி, வரி, தேய்மானம் மற்றும் கடன்தொகை நீக்கத்துக்கு முந்தைய வருவாய்க்கு எதிரான மறைமுக நிறுவன மதிப்பு விகிதம் 8.72 மடங்கு. நிறுவன மதிப்பு கணக்கில் கடன் மற்றும் ரொக்கம் உள்ளிட்ட நிதி அமைப்புகள் எடுத்துக்கொள்ளப்படுகின்றன. பொதுவாக EBITDA என அழைக்கப்படும் வருவாய் அளவீடு, பல நிதி மற்றும் கணக்கியல் செலவுகளுக்கு முந்தைய வருவாயைக் காட்டுகிறது. செயல்பாட்டு வணிகத்தின் அளவுடன் முன்மொழியப்பட்ட விலையை ஒப்பிட முதலீட்டாளர்களுக்கு இது மற்றொரு வழியை வழங்குகிறது.

MISC தனது பங்களிப்பில் பெரும்பகுதியைக் கடனாகப் பெறத் திட்டம்

MISC தனது RM3.03 பில்லியன் பங்களிப்பில் சுமார் 75% வங்கிக் கடன்களிலிருந்தும் 25% உள்நாட்டு நிதிகளிலிருந்தும் வரும் என எதிர்பார்க்கிறது. இந்த விகிதங்களின் அடிப்படையில், சுமார் RM2.27 பில்லியன் கடனாகவும் RM758 மில்லியன் தனது சொந்த நிதியிலிருந்தும் வரும்.

வட்டி விகிதங்கள் உள்ளிட்ட சந்தை நிலவரங்கள் மற்றும் தனது செயல்பாட்டுத் தேவைகளைப் பொறுத்து இறுதி நிதிக் கலவை மாறக்கூடும் என்று MISC தெரிவித்தது. ஜூன் மாத இறுதியில், அதன் கையிருப்பு, வைப்புகள் மற்றும் வங்கிக் கணக்கு இருப்பு RM7.2 பில்லியனாக இருந்தது; மொத்தக் கடன்கள் RM12.96 பில்லியனாக இருந்தன.

எனவே, கொள்முதல் விலையுடன் சேர்த்து திட்டமிடப்பட்ட கடன் தொகையும் முக்கியத்துவம் பெறுகிறது. யின்சனின் சொத்துகள் மற்றும் எதிர்கால ஒப்பந்தங்களின் பலனைப் பெறும் அதேவேளையில், தனது முதலீட்டுக்கான நிதிக் கடப்பாடுகளையும் MISC ஏற்கும். உள்நாட்டு நிதிகளைப் பயன்படுத்தும் திட்டம், அறிவிக்கப்பட்ட ரொக்க இருப்பின் பெரும்பகுதியைத் தக்கவைக்கும். எனினும், ரொக்க இருப்பு மற்றும் கடன் விவரங்கள் ஜூன் மாத நிலவரத்தை மட்டுமே காட்டுகின்றன.

MISC தனது Bursa Malaysia தாக்கல் அறிக்கையில் நிதித் திட்டத்தை இவ்வாறு விவரித்தது:

MISC-இன் நிதிப் பங்களிப்பில் சுமார் 75 சதவீதம் வங்கிக் கடன்களாகவும் 25 சதவீதம் உள்நாட்டு நிதிகளாகவும் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இருப்பினும், வட்டி விகிதங்கள் உள்ளிட்ட அப்போதைய சந்தை நிலவரங்கள் மற்றும் குழுமத்தின் செயல்பாட்டுத் தேவைகளைப் பொறுத்து இறுதிக் கலவை மாறக்கூடும்.

விளம்பரம்

கடல்சார் வணிகத்திலிருந்து MISC எதிர்பார்ப்பது என்ன?

MISC-ஐ ஈர்க்கும் யின்சனின் முக்கிய அம்சம், அதன் கடல்சார் உற்பத்தி மற்றும் சேமிப்புச் சொத்துகளின் தொகுப்பும் அவற்றை உருவாக்கி, வழங்கி, இயக்கும் திறனும் ஆகும். FPSO என்பது கடலோர வயல்களில் இருந்து எடுக்கப்படும் எண்ணெயைச் செயலாக்கி, சேமித்து, பிற கப்பல்களுக்கு மாற்றும் மிதக்கும் வசதியாகும். FSO முதன்மையாகச் சேமிப்பு மற்றும் பரிமாற்றப் பணிகளைச் செய்கிறது.

யின்சனின் கப்பல் தொகுப்பு பிரேசில், ஆப்பிரிக்கா மற்றும் தென்கிழக்கு ஆசியா முழுவதும் செயல்படுகிறது. சரவாக் கடலோரப் பகுதியில் ENEOS-க்கு சேவை வழங்கும் FPSO Helang அதன் சொத்துகளில் அடங்கும். MISC மற்றும் யின்சனின் கடல்சார் மிதக்கும் சொத்துத் துணை நிறுவனமான Yinson Production ஆகியவை ஏற்கெனவே FPSO துறையில் செயல்படுகின்றன; பிரேசில் அவற்றின் பொதுவான சந்தைகளில் ஒன்றாகும்.

இந்தக் கையகப்படுத்தல், தனது கடல்சார் வணிகத்தை விரிவுபடுத்தும் திட்டத்துக்குப் பொருந்தும் என்று MISC தெரிவித்தது. தனது தாக்கல் அறிக்கையில் காரணத்தை விளக்கிய நிறுவனம் கூறியது:

YHB-இன் நீண்டகால ஒப்பந்தச் சொத்துகள், திட்ட மேம்பாடு மற்றும் செயலாக்கத் திறன்கள், புவியியல் ரீதியான இருப்பு ஆகியவை குழுமத்தின் தற்போதைய கடல்சார் திறன்களுக்கு துணையாக அமையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

தேவையான இடங்களில் உத்திசார், செயல்பாட்டு மற்றும் வணிக ரீதியான ஒத்துழைப்புக்கான வாய்ப்புகளையும் இந்தக் கூட்டமைப்பு காண்கிறது. கடலில் இயற்கை எரிவாயுவைத் திரவமாக்கிச் செயலாக்கும் மிதக்கும் திரவமாக்கப்பட்ட இயற்கை எரிவாயுக் கப்பல்களுக்கான சிறப்புத் திறன்களை Yinson Production உருவாக்கத் தொடங்கியுள்ளது. MISC-ஐக் கட்டுப்படுத்தும் PETRONAS ஏற்கெனவே இந்தச் சந்தையில் செயல்படுகிறது.

பெரிய ஒப்பந்தத் தொகுப்பும் பிரேசில் வாய்ப்பும்

யின்சனின் ஒப்பந்தமிடப்பட்ட கடல்சார் வருவாய் நிலுவையான சுமார் US$19.3 பில்லியன், வருங்கால ஆண்டுகளில் ஒப்பந்தங்கள் மூலம் எதிர்பார்க்கப்படும் வருவாயைக் குறிக்கிறது. ஒப்பந்தப் பணிகளும் சேவைகளும் வழங்கப்படும்போது பணம் கிடைக்கும்; அதேவேளையில், செயல்பாட்டுச் செலவுகள், நிதிச் செலவுகள் மற்றும் பிற கடப்பாடுகள் லாபமாக எஞ்சும் தொகையைப் பாதிக்கும்.

பிரேசிலின் Marlim 2 திட்டத்துக்காக Petrobras நிறுவனத்திடமிருந்து யின்சனுக்கு விருப்பக் கடிதங்களும் கிடைத்துள்ளன. இந்த முன்மொழியப்பட்ட திட்டம் 25 ஆண்டுகள் நடைபெறும்; இதன் மதிப்பு US$5.4 பில்லியன் வரை இருக்கும் எனக் கூறப்பட்டுள்ளது. ஒப்பந்தம் செய்யும் நோக்கத்தை விருப்பக் கடிதங்கள் தெரிவிக்கின்றன; பணிகளையும் செலுத்துதல்களையும் இறுதி ஒப்பந்த விதிகளே நிர்ணயிக்கும்.

இந்த அளவிலான திட்டங்களே தனியார் உரிமையை விரும்புவதாகக் கூட்டமைப்பு கூறுவதற்கான காரணத்தை விளக்குகின்றன. கடல்சார் வசதிகள் வருவாய் ஈட்டத் தொடங்குவதற்கு முன்பே பெரும் செலவினம் தேவைப்படும்; மேம்பாடு மற்றும் செயல்பாட்டுக் கடப்பாடுகள் பல தசாப்தங்கள் நீடிக்கலாம். யின்சனைப் பங்குச் சந்தையிலிருந்து விலக்கினால், முதலீடுகள், நிதியளிப்பு மற்றும் மூலதன ஒதுக்கீடு குறித்து அதிக நெகிழ்வுடன் செயல்பட முடியும் என முன்மொழிவு வாதிடுகிறது.

கடல்சார் எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயுவுக்கு அப்பாற்பட்ட வணிகங்களையும் யின்சன் கொண்டுள்ளது. அதன் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்திப் பிரிவு இந்தியா மற்றும் பெரு முழுவதும் 500 மெகாவாட்டுக்கு மேற்பட்ட உற்பத்தித் திறனைக் கொண்டுள்ளது. அதன் பசுமைத் தொழில்நுட்ப வணிகம், பிற செயல்பாடுகளுடன், மலேசியா மற்றும் சிங்கப்பூரில் மின்சார வாகன மின்னேற்ற வலையமைப்பை இயக்குகிறது. இந்தச் செயல்பாடுகளுக்குச் சொந்தமான பட்டியலிடப்பட்ட குழுமத்தையே முன்மொழியப்பட்ட தனியார்மயமாக்கல் உள்ளடக்குகிறது.

விளம்பரம்

வருவாய் குறைந்தபோதும் லாபம் உயர்ந்தது

2026 ஜூலையில் முடிவடைந்த ஆறு மாதங்களில் யின்சன் RM248 மில்லியன் நிகர லாபம் ஈட்டியது. முந்தைய ஆண்டின் அதே காலத்தில் ஈட்டிய RM216 மில்லியனுடன் ஒப்பிடுகையில் இது 14.81% அதிகம். வருவாய் RM2.59 பில்லியனிலிருந்து RM2.19 பில்லியனாகக் குறைந்து 15.77% சரிந்தது.

வருவாய் RM400 மில்லியன் குறைந்தபோதும், லாபம் RM32 மில்லியன் அதிகரித்ததை இந்தப் புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன. அறிவிக்கப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களின் அடிப்படையில் கணக்கிட்டால், சமீபத்திய காலத்தில் நிகர லாபம் வருவாயில் சுமார் 11.3% ஆக இருந்தது; ஓராண்டுக்கு முன்பு இது சுமார் 8.3% ஆக இருந்தது.

சந்தை விலை கூடுதல் தொகை, சொத்து மதிப்பீடு மற்றும் எதிர்கால ஒப்பந்தத் தொகுப்பு ஆகியவற்றுடன் சலுகையைப் பரிசீலிக்கும்போது, நிதி முடிவுகள் பங்குதாரர்களுக்கு மற்றொரு ஒப்பீட்டுக் குறிப்பை வழங்குகின்றன. இந்த முன்மொழிவு அவர்களின் முதலீட்டுக்கு இன்றைய ரொக்க மதிப்பை அளிக்கிறது; வணிகத்தின் ஒப்பந்தங்களும் நிதிக் கடப்பாடுகளும் எதிர்பார்க்கப்படும் பரிவர்த்தனை கால அட்டவணைக்கு அப்பாலும் நீடிக்கின்றன.

ஒப்புதல் நடைமுறையும் கவனிக்க வேண்டிய தேதிகளும்

மலேசிய நிறுவனங்கள் சட்டம் 2016-இன் பிரிவு 366-ன் கீழ், உறுப்பினர்களுக்கான ஏற்பாட்டுத் திட்டமாக இந்தக் கையகப்படுத்தல் முன்மொழியப்பட்டுள்ளது. நீதிமன்றக் கண்காணிப்பின் கீழ், ஒரு நிறுவனம் தனது பங்குதாரர்களுடன் பரிவர்த்தனை ஏற்பாடு செய்யும் நடைமுறையே இது. பங்குதாரர்களின் ஒப்புதலும் உயர் நீதிமன்றத்தின் அனுமதியும் தேவை. பரிவர்த்தனையில் ஆர்வமுள்ள தரப்புகள் அல்லாத MISC பங்குதாரர்களின் ஒப்புதலும் அவசியம்.

பிரேசில், அங்கோலா, நைஜீரியா, வியட்நாம் மற்றும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தில் இணைப்பு கட்டுப்பாட்டு அனுமதிகள் தேவை. யின்சனின் மறைமுக உரிமையில் ஏற்படும் மாற்றங்களுக்கு கானாவின் பெட்ரோலிய ஆணையம் மற்றும் நார்வேயின் எரிசக்தி அமைச்சகத்தின் ஒப்புதலும் அவசியம். யின்சனின் வணிகம் சர்வதேச அளவில் பரவியிருப்பதை இத்தனை அதிகார வரம்புகள் காட்டுகின்றன.

முக்கிய தேதிகளும் படிநிலைகளும்:

  • ஆகஸ்ட் 28, 2026: சாத்தியமான தனியார்மயமாக்கல் குறித்த ஆரம்பகட்ட பேச்சுவார்த்தைகளை MISC வெளியிட்டது; ஒரு பங்குக்கு RM2.35 உத்தேச விலையாகக் குறிப்பிடப்பட்டது.
  • நவம்பர் 6, 2026: கூட்டமைப்பு ஒரு பங்குக்கு RM2.50 என்ற விலையில் முறையான முன்மொழிவைச் சமர்ப்பித்தது.
  • டிசம்பர் 4, 2026, மாலை 5 மணி: பங்குதாரர்களிடம் திட்டத்தைப் பரிந்துரைக்கிறதா என்பதை யின்சன் இயக்குநர் குழு தெரிவிக்கக் கோரப்பட்டுள்ள கடைசி நேரம்.
  • 2027ஆம் ஆண்டின் இரண்டாம் பாதி: தேவையான ஒப்புதல்களுக்கு உட்பட்டு, கையகப்படுத்தலும் பங்குச் சந்தைப் பட்டியலிலிருந்து விலக்கலும் நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

பரிவர்த்தனை நிறைவடைந்த பிறகு, யின்சனை Bursa Malaysia-வின் முதன்மைச் சந்தையிலிருந்து விலக்க கூட்டமைப்பு திட்டமிட்டுள்ளது. திட்டத்தின் கீழ் பங்குகள் வாங்கப்படும் பங்குதாரர்களுக்கு ரொக்கம் வழங்கப்படும்; MISC, லிம் குடும்பம் மற்றும் EPF ஆகியவை MY Offshore Holdings வழியாக வணிகத்தின் உரிமையைப் பெறும்.

விளம்பரம்

முக்கிய அம்சங்கள்

  • யின்சனின் மீதமுள்ள 55.2% பங்குகளுக்கு ஒரு பங்குக்கு RM2.50 வழங்க கூட்டமைப்பு முன்மொழிகிறது; இதற்கு சுமார் RM4.03 பில்லியன் ரொக்கம் தேவைப்படும்.
  • விரிவான முன்மொழிவு, யின்சனின் அனைத்துப் பங்குகளையும் RM7.31 பில்லியனாக மதிப்பிடுகிறது.
  • கையகப்படுத்தல் நிறுவனத்தின் வழியாக MISC மற்றும் Yinson Legacy தலா 41.464% உரிமை பெறும்; EPF-க்கு 17.072% பங்கு தொடரும்.
  • தனது RM3.03 பில்லியன் பங்களிப்பில் சுமார் 75%-ஐ வங்கிக் கடன் மூலம் நிதியளிக்க MISC எதிர்பார்க்கிறது.
  • யின்சனிடம் எட்டு FPSO கப்பல்கள், மூன்று சேமிப்பு மற்றும் ஏற்றுமதி அலகுகள், சுமார் US$19.3 பில்லியன் ஒப்பந்தமிடப்பட்ட கடல்சார் வருவாய் நிலுவை உள்ளன.
  • இயக்குநர் குழு பதிலளிக்கக் கோரப்பட்டுள்ள கடைசி நாள் டிசம்பர் 4, 2026. தேவையான ஒப்புதல்களுக்கு உட்பட்டு, 2027ஆம் ஆண்டின் இரண்டாம் பாதியில் பரிவர்த்தனை நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
இந்தக் கட்டுரையைப் பகிர்

இவற்றையும் விரும்பலாம்