சாதனை காலாண்டு வருவாய்; உன்னிப்பாகக் கவனிக்கப்படும் வருவாய் மாநாடு
தைவான் செமிகண்டக்டர் உற்பத்தி நிறுவனம் (TSMC), 2026ஆம் ஆண்டின் மூன்றாம் காலாண்டில் NT$1,494.243 பில்லியன் வருவாயைப் பதிவு செய்தது. இது நிறுவனத்தின் சாதனை அளவாகும்; முந்தைய காலாண்டைவிட 17.62 சதவீதம் அதிகம். இந்த உயர்வு, அக்டோபர் 15ஆம் தேதி நடைபெறவுள்ள வருவாய் மாநாட்டின் மீது கவனத்தைத் திருப்பியுள்ளது. லாப விவரங்கள், செலவினத் திட்டங்கள், Nvidia-வின் Vera Rubin தளம் மற்றும் மேம்பட்ட ஸ்மார்ட்போன் செயலிகளுடன் தொடர்புடைய தேவைக்கான கணிப்புகள் ஆகியவற்றை முதலீட்டாளர்கள் எதிர்பார்த்துள்ளனர்.
உள்ளடக்கம்
- சாதனை காலாண்டு வருவாய்; உன்னிப்பாகக் கவனிக்கப்படும் வருவாய் மாநாடு
- செப்டம்பர் சரிவு, ஆண்டுக்கான பெரும் உயர்வை மாற்றவில்லை
- எதிர்பார்ப்புகளைவிட வருவாய் எவ்வளவு அதிகம்?
- செயற்கை நுண்ணறிவுச் சில்லுகளும் ஸ்மார்ட்போன் ஆர்டர்களும் விற்பனைத் தொகுப்புக்கு ஆதரவு
- நான்காம் காலாண்டு கணிப்புகள் உயர்வைச் சுட்டுகின்றன; வரம்புகள் வேறுபடுகின்றன
- லாபம், லாப விகிதங்கள் குறித்த விவரங்கள் இன்னும் வெளியிடப்படவில்லை
- இந்த ஆண்டுக்கான திட்டத்தைத் தாண்டி விரியும் செலவினக் கணிப்புகள்
- தொழில்நுட்பம், தொகுப்பாக்கம், விலைகள் ஆகியவையும் வருவாய் மாநாட்டில் இடம்பெறும்
- அடுத்த புதுப்பிப்பை நிர்ணயிக்கும் தேதிகள்
- முக்கிய அம்சங்கள்
நிறுவனம் அக்டோபர் 8ஆம் தேதி சின்ச்சுவில் வெளியிட்ட செப்டம்பர் வருவாய் அறிக்கையின்படி, செப்டம்பர் விற்பனை NT$511.86 பில்லியனை எட்டியது. இது 2025 செப்டம்பரைவிட 54.6 சதவீதம் அதிகம். ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரையிலான வருவாய் மொத்தம் NT$3,898.73 பில்லியன்; 2025ஆம் ஆண்டின் இதே காலப்பகுதியைவிட 41.1 சதவீதம் அதிகம்.
இந்தச் சாதனைகளுக்கு இடையிலான வேறுபாடு முக்கியமானது. செப்டம்பர் மாதத்துக்கான TSMC-யின் இதுவரையிலான அதிகபட்ச வருவாய் இதுவே; ஆனால் நிறுவனத்தின் வரலாற்றிலேயே அதிக வருவாய் ஈட்டிய மாதம் அல்ல. ஆகஸ்ட் மாதச் சாதனையான சுமார் NT$514.81 பில்லியனைவிட விற்பனை 0.6 சதவீதம் குறைந்தது. ஆகவே, இந்தச் சிறிய மாதாந்திர சரிவு இருந்தபோதிலும், காலாண்டு முழுவதும் நீடித்த வலுவான செயல்பாடே முழுக் காலாண்டுக்கான சாதனை வருவாயை உருவாக்கியுள்ளது.
செயற்கை நுண்ணறிவு சில்லுகள் மீதான தேவை மற்றும் புதிய தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தத் தயாராகும் ஸ்மார்ட்போன் உற்பத்தியாளர்களின் சரக்கு இருப்பு அதிகரிப்பு ஆகியவை முக்கியக் காரணங்களாகக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. Nvidia, Apple மற்றும் Advanced Micro Devices உள்ளிட்ட வாடிக்கையாளர்களுக்காக TSMC சில்லுகளைத் தயாரிக்கிறது. இதனால், செயற்கை நுண்ணறிவுக் கணினிச் செயலாக்கச் செலவினங்களும் ஆண்டுதோறும் நிகழும் ஸ்மார்ட்போன் தயாரிப்பு சுழற்சியும் சந்திக்கும் மையத்தில் அது உள்ளது.
மாதாந்திர அறிவிப்பு விற்பனை விவரங்களை உறுதிப்படுத்துகிறது; காலாண்டின் லாபத்தன்மையை அல்ல. கூடுதல் வருவாய் லாப விகிதங்களை உயர்த்தியதா, எதிர்கால ஆர்டர்களைப் பூர்த்தி செய்ய எவ்வளவு செலவிட வேண்டியிருக்கும் என்பன வரவிருக்கும் நிதி முடிவுகளுக்காகக் காத்திருக்கும் கேள்விகள்.
செப்டம்பர் சரிவு, ஆண்டுக்கான பெரும் உயர்வை மாற்றவில்லை
மாதாந்திர வட்டமிடப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களின்படி, செப்டம்பர் வருவாய் ஆகஸ்ட் மாதத்தைவிட சுமார் NT$2.95 பில்லியன் குறைந்தது. அதே நேரத்தில், ஓராண்டுக்கு முந்தைய காலத்துடன் ஒப்பிடுகையில் இது 54.6 சதவீத உயர்வாகும். அடுத்தடுத்த மாத ஒப்பீடும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு ஒப்பீடும் வெவ்வேறு நிலைகளைக் காட்டுகின்றன: அபூர்வமாக உயர்ந்த ஆகஸ்ட் மாதத்தைத் தொடர்ந்து விற்பனை சற்றுக் குறைந்தாலும், 2025 செப்டம்பரைவிட மிகவும் அதிகமாகவே இருந்தது.
மேலும் துல்லியமான அறிக்கையிடப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களின்படி, செப்டம்பர் வருவாய் NT$511.857 பில்லியன்; ஆகஸ்ட் வருவாய் NT$514.806 பில்லியன். இவை அதிகாரப்பூர்வமாக வட்டமிடப்பட்ட செப்டம்பர் மொத்தமான NT$511.86 பில்லியனுக்கும், அறிக்கையிடப்பட்ட ஆகஸ்ட் மொத்தமான NT$514.81 பில்லியனுக்கும் பொருந்துகின்றன. அதேபோல், ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரையிலான துல்லியமான NT$3,898.727 பில்லியன் தொகை, நிறுவனத்தின் NT$3,898.73 பில்லியன் புள்ளிவிவரமாக வட்டமிடப்படுகிறது.
செப்டம்பர் வருவாய் TSMC வரலாற்றில் இரண்டாவது அதிகபட்ச மாதாந்திர மொத்தம் என அறிக்கைகள் குறிப்பிடுகின்றன. இது செப்டம்பர் மாதத்துக்கான சாதனை என்ற கூற்றுடன் முரண்படவில்லை. ஆகஸ்ட் மாத வருவாய் அதிகமாக இருந்ததால், இதை எல்லா மாதங்களுக்குமான சாதனை எனக் கூறுவது தவறாகும்.
செப்டம்பர் மாதத்துக்கான ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதம் 54.6 சதவீதம் என அதிகாரப்பூர்வ வெளியீடு தெரிவிக்கிறது. ஒரு அறிக்கை ஏறத்தாழ இதே விகிதத்தை மூன்றாம் காலாண்டுக்கும் குறிப்பிடுகிறது. எனினும், காலாண்டுக்கான ஆண்டுக்கு ஆண்டு ஒப்பீட்டை மாதாந்திர அறிவிப்பு உறுதிப்படுத்தவில்லை. அறிக்கையிடப்பட்ட உறுதிப்படுத்தப்பட்ட காலாண்டு வளர்ச்சி விகிதம், இரண்டாம் காலாண்டுடன் ஒப்பிடுகையில் 17.62 சதவீதம் ஆகும்.
எதிர்பார்ப்புகளைவிட வருவாய் எவ்வளவு அதிகம்?
19 பகுப்பாய்வாளர்களின் கணிப்புகளைக் கொண்டு LSEG தொகுத்த NT$1.46 டிரில்லியன் SmartEstimate அளவை மூன்றாம் காலாண்டு மொத்த வருவாய் தாண்டியது. மேலும் துல்லியமான காலாண்டு வருவாய் புள்ளிவிவரத்தைப் பயன்படுத்தினால், வித்தியாசம் சுமார் NT$34.24 பில்லியன் அல்லது 2.3 சதவீதம். இரண்டாம் காலாண்டு வருவாய் சுமார் NT$1.27 டிரில்லியன் எனத் தெரிவிக்கப்பட்டது. வட்டமிடப்பட்ட புள்ளிவிவரங்கள், காலாண்டுக்கு காலாண்டு பதிவான சுமார் 17 முதல் 18 சதவீத உயர்வுடன் பொருந்துகின்றன.
ஜூலை மாதத்தில் TSMC வெளியிட்ட கணிப்பு, NT$1 அமெரிக்க டாலருக்கு NT$32 என்ற மாற்று விகிதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டு, மூன்றாம் காலாண்டு வருவாய் US$44.6 பில்லியன் முதல் US$45.8 பில்லியன் வரை இருக்கும் எனத் தெரிவித்தது. அந்த விகிதத்தில் NT$1,494.243 பில்லியனை மாற்றினால் சுமார் US$46.70 பில்லியன் கிடைக்கிறது. இது கணிப்பின் உச்ச வரம்பைவிட சுமார் US$895 மில்லியன் அல்லது 2 சதவீதம் அதிகம்.
இந்தக் கணக்கீடு, கணிப்பில் பயன்படுத்தப்பட்ட மாற்று விகிதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒப்பீடே தவிர, நிறுவனம் விரைவில் அறிவிக்கவுள்ள டாலர் மதிப்பிலான வருவாய்க்கு மாற்றாகாது. மற்றொரு அறிக்கையில் காலாண்டு விற்பனை US$46.75 பில்லியன் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. உண்மையான டாலர் மதிப்பிலான புள்ளிவிவரமும் நிதி முடிவுகளில் பயன்படுத்தப்பட்ட மாற்று விகிதமும் இன்னும் வெளியிடப்படவில்லை.
கணிப்பைவிட வருவாய் எந்த அளவு அதிகம் என்பதிலும் அறிக்கைகள் வேறுபடுகின்றன. ஜூலை கணிப்பின் நடுப்புள்ளியைவிட வருவாய் 12 சதவீதம் அதிகம் என ஒரு அறிக்கை கூறுகிறது. குறிப்பிடப்பட்ட NT$32 மாற்று விகிதத்தில், US$45.2 பில்லியன் நடுப்புள்ளியை ஒப்பிடுகையில் உயர்வு சுமார் 3.3 சதவீதமே; 12 சதவீதம் அல்ல. அந்தக் கணிப்பு விவரங்களுடனும் மாற்று விகிதத்துடனும் பெரிய உயர்வு என்ற கூற்றை ஒத்திசைக்க முடியாது.
செயற்கை நுண்ணறிவுச் சில்லுகளும் ஸ்மார்ட்போன் ஆர்டர்களும் விற்பனைத் தொகுப்புக்கு ஆதரவு
செயற்கை நுண்ணறிவுக்கான தேவை, அதிகச் செயலாக்கத் திறன் தேவைப்படும் கணினிப் பயன்பாடுகள், ஸ்மார்ட்போன் சரக்கு இருப்பை அதிகரித்தல் ஆகியவற்றால் காலாண்டின் வலுவான செயல்பாடு ஏற்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இவை TSMC-க்கான தொடர்புடைய வணிக ஆதாரங்கள் என்றாலும், ஒரே மாதிரியான கொள்முதல் சுழற்சியைப் பின்பற்றுவதில்லை.
செயற்கை நுண்ணறிவு மாதிரிகளைப் பயிற்றுவிக்கவும் இயக்கவும் பயன்படுத்தப்படும் பெரிய கணினி அமைப்புகளுக்கு AI செயலிகள் ஆதரவளிக்கின்றன. பகுப்பாய்வாளர்கள் விவரிக்கும் எதிர்காலக் கணிப்பில் Nvidia-வின் தேவை முக்கிய இடம் வகிக்கிறது. குறிப்பிட்ட வாடிக்கையாளர்கள் அல்லது பணிச்சுமைகளுக்காக உருவாக்கப்படும் தனிப்பயன் AI சில்லுகளும் இதில் அடங்கும். சாதனங்களின் முக்கியக் கணினிப் பணிகளைக் கையாளும் ஸ்மார்ட்போன் செயலிகளும், உற்பத்தியாளர்கள் புதிய மாடல்களுக்குத் தயாராகும்போது மற்றொரு தேவை ஆதாரமாக அமைகின்றன.
TSMC-யின் 2 நானோமீட்டர் உற்பத்தி செயல்முறையின் அதிகரித்த பயன்பாடும் வருவாயை உயர்த்தும் காரணியாகக் குறிப்பிடப்படுகிறது. உற்பத்திச் செயல்முறை முனை என்பது சில்லு தயாரிப்புத் தொழில்நுட்பத்தின் ஒரு தலைமுறையைக் குறிக்கிறது. அதன் எண் பெயர், சில்லின் ஒவ்வொரு அம்சத்தையும் நேரடியாக அளவிடுவதில்லை. இருப்பினும், புதிய தலைமுறைகள் பொதுவாகக் கணினிச் செயல்திறன், மின் நுகர்வு மற்றும் குறிப்பிட்ட பரப்பளவில் பொருத்தக்கூடிய சுற்றமைப்பின் அளவு ஆகியவற்றுக்கு இடையிலான சமநிலையை மேம்படுத்தும் நோக்கத்தைக் கொண்டுள்ளன.
இந்த விளக்கங்கள் தொழில்நுட்பத்தையும் விற்பனைக் கணிப்பையும் இணைக்க உதவுகின்றன; ஆனால் துல்லியமான வருவாய்ப் பங்கீட்டை நிறுவவில்லை. செப்டம்பர் வருவாயில் AI, ஸ்மார்ட்போன்கள், தனிப்பட்ட வாடிக்கையாளர்கள் அல்லது 2 நானோமீட்டர் உற்பத்தி ஆகியவற்றிலிருந்து எவ்வளவு வந்தது என்பதை மாதாந்திர அறிவிப்பு குறிப்பிடவில்லை. நிறுவனம் கூடுதல் விவரங்களை வழங்கும் முன், இந்தப் பங்களிப்புகளை அளவிடப்பட்ட முடிவுகளாகக் கருதக் கூடாது.
நான்காம் காலாண்டு கணிப்புகள் உயர்வைச் சுட்டுகின்றன; வரம்புகள் வேறுபடுகின்றன
நான்காம் காலாண்டு வருவாய் சுமார் NT$1.66 டிரில்லியனாக இருக்கும் என்றும், முந்தைய காலாண்டைவிட 10 முதல் 15 சதவீதம் உயரும் என்றும் Yuanta Securities Investment Consulting எதிர்பார்க்கிறது. அறிக்கையிடப்பட்ட மூன்றாம் காலாண்டு மொத்தமான NT$1,494.243 பில்லியனுடன் ஒப்பிடுகையில், NT$1.66 டிரில்லியன் என்பது சுமார் 11.1 சதவீத உயர்வாகும்.
மற்ற பகுப்பாய்வாளர்களின் எதிர்பார்ப்புகள் சற்றுக் கட்டுப்படுத்தப்பட்டவை. தைவான் டாலர் மற்றும் அமெரிக்க டாலர் மதிப்பிலான வருவாய் இரண்டிலும் நான்காம் காலாண்டு வளர்ச்சி, உயர் ஒற்றை இலக்க விகிதம் முதல் சுமார் 10 சதவீதம் வரை இருக்கும் என அவை கணிக்கின்றன. மேலும் வளர்ச்சி இருக்கும் என்பதில் கணிப்புகள் ஒத்திருக்கின்றன; ஆனால் அதன் வேகம் எவ்வளவு என்பதில் வேறுபடுகின்றன.
Nvidia Rubin கிராபிக்ஸ் செயலிகள், தனிப்பயன் AI சில்லுகள், 2 நானோமீட்டர் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தும் புதிய ஸ்மார்ட்போன் செயலிகள் ஆகியவற்றை வளர்ச்சிக்கான காரணிகளாக Yuanta குறிப்பிடுகிறது. மற்ற அறிக்கைகள் Nvidia-வின் Vera Rubin தளத்தையும் அதே உற்பத்தித் தலைமுறைக்கான வலுவான தேவையையும் சுட்டிக்காட்டுகின்றன. இவை நடப்பு காலாண்டுக்கான எதிர்பார்ப்புகள்; உறுதிப்படுத்தப்பட்ட நான்காம் காலாண்டு விற்பனை அல்ல.
ஆண்டு முழுவதற்கான கணிப்பும் பயன்படுத்தப்படும் நாணயத்தைப் பொறுத்தது. 2026ஆம் ஆண்டில் அமெரிக்க டாலர் மதிப்பிலான வருவாய் வளர்ச்சி 40 சதவீதத்தைக் கொஞ்சம் தாண்டும் என TSMC முன்பு எதிர்பார்த்திருந்தது. சில பகுப்பாய்வாளர்கள் குறைந்தது 45 சதவீத வளர்ச்சியை எதிர்பார்க்கின்றனர். ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரையிலான அதிகாரப்பூர்வ 41.1 சதவீத உயர்வு தைவான் டாலரில் கணக்கிடப்பட்டது. மாற்று விகித மாற்றங்களால், அதை முழு ஆண்டுக்கான டாலர் மதிப்பிலான வளர்ச்சிக் கணிப்புடன் நேரடியாக ஒப்பிட முடியாது.
லாபம், லாப விகிதங்கள் குறித்த விவரங்கள் இன்னும் வெளியிடப்படவில்லை
மூன்றாம் காலாண்டு நிகர லாபம் NT$752.86 பில்லியனாக இருக்கும் என Yuanta கணித்துள்ளது. இது ஓராண்டுக்கு முந்தைய காலத்தைவிட 66.5 சதவீதம் அதிகம். அறிக்கைகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள LSEG SmartEstimate கணிப்பு இதைவிடக் குறைவாக, NT$740.8 பில்லியனாக உள்ளது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 64 சதவீத உயர்வைக் குறிக்கிறது. இந்த இரு லாபக் கணிப்புகளுக்கு இடையிலான வித்தியாசம் NT$12.06 பில்லியன்.
இந்த மதிப்பீடுகள் எதுவும் அறிவிக்கப்பட்ட முடிவுகள் அல்ல. விற்பனையிலிருந்து ஈட்டப்படும் பணத்தை வருவாய் அளவிடுகிறது; செலவுகள் மற்றும் பிற நிதி உருப்படிகளைக் கழித்த பின் எஞ்சுவதே நிகர லாபம். சாதனை வருவாய் மட்டும் சாதனை லாபத்தன்மையை உறுதிப்படுத்தாது.
எனவே, வருவாய் மாநாட்டில் மொத்த லாப விகிதம் குறித்த வழிகாட்டலுக்கு உன்னிப்பாகக் கவனம் செலுத்தப்படும். விற்கப்பட்ட பொருட்களின் நேரடிச் செலவுகளைக் கழித்த பின் வருவாயில் எஞ்சும் விகிதத்தை மொத்த லாப விகிதம் அளவிடுகிறது. விற்பனை உயர்ந்தாலும், தயாரிப்புகளின் விற்பனைப் பங்கு, உற்பத்திச் செலவுகள், உற்பத்தித் திறன் பயன்பாடு மற்றும் விலை நிர்ணயம் ஆகியவற்றைப் பொறுத்து இந்த விகிதம் மாறலாம்.
அக்டோபர் 15ஆம் தேதி வெளியாகும் முடிவுகள், உண்மையான வருவாயை லாபக் கணிப்புகளுடன் ஒப்பிடவும், உற்பத்தித் திட்டங்களுடன் நிறுவனத்தின் எதிர்காலக் கணிப்பை மதிப்பிடவும் முதலீட்டாளர்களுக்கு உதவும். அதுவரை உறுதிப்படுத்தப்பட்ட முக்கியச் செய்தி வருவாய்ச் சாதனையே; லாப வளர்ச்சியும் எதிர்கால லாப விகிதங்களும் இன்னும் கணிப்புகளாகவே உள்ளன.
இந்த ஆண்டுக்கான திட்டத்தைத் தாண்டி விரியும் செலவினக் கணிப்புகள்
2026ஆம் ஆண்டுக்கான TSMC-யின் அறிவிக்கப்பட்ட மூலதனச் செலவினத் திட்டம் US$60 பில்லியன் முதல் US$64 பில்லியன் வரை. தொழிற்சாலைகள், உற்பத்தி உபகரணங்கள் போன்ற சொத்துகளில் செய்யப்படும் முதலீடுகளே மூலதனச் செலவினம்; வழக்கமான இயக்கச் செலவுகள் இதில் அடங்காது. ஜூலை மாதத் திட்டம் முந்தைய வரம்பைவிட சுமார் 7 முதல் 14.3 சதவீதம் அதிகரித்ததாக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.
சில பகுப்பாய்வாளர்கள் நிறுவனம் இந்தத் திட்டத்தைத் தொடரும் என்றும், அதன் உச்ச வரம்புக்கு அருகில் செலவிடும் என்றும் எதிர்பார்க்கின்றனர். அடுத்தடுத்த ஆண்டுகளில் மிகப் பெரிய முதலீட்டுத் திட்டம் இருக்கும் என Yuanta கணித்துள்ளது: 2027ஆம் ஆண்டில் US$80 பில்லியன், 2028ஆம் ஆண்டில் US$100 பில்லியன். இவை பகுப்பாய்வாளர்களின் கணிப்புகள்; அக்டோபர் மாத வருவாய் அறிவிப்பில் உறுதிசெய்யப்பட்ட செலவின உறுதிமொழிகள் அல்ல.
2026ஆம் ஆண்டுக்கான US$64 பில்லியன் உச்சவரம்புடன் ஒப்பிடுகையில், US$80 பில்லியன் கணிப்பு 25 சதவீதம் அதிகம். US$100 பில்லியன் கணிப்பு அதே அடிப்படைத் தொகையைவிட 56.25 சதவீதம் அதிகமாகும். எதிர்பார்க்கப்படும் விரிவாக்கத்தின் அளவை இந்த ஒப்பீடுகள் காட்டினாலும், TSMC உண்மையில் எவ்வளவு முதலீட்டுக்கு ஒப்புதல் அளிக்கும் என்பது இன்னும் தெரியவில்லை.
உலகளாவிய உற்பத்தித் திறன் திட்டங்களும் அக்டோபர் 15ஆம் தேதிக்கான முக்கியக் கவனமாகும். தைவானிலும் வெளிநாடுகளிலும் உள்ள தொழிற்சாலைகள் குறித்த புதுப்பிப்புகளையும், டெக்சாஸில் புதிய ஆலைகள் அமைப்பது பற்றிய ஊகங்கள் குறித்த கருத்துகளையும் முதலீட்டாளர்கள் எதிர்பார்க்கின்றனர். வருவாய் அறிவிப்பு டெக்சாஸில் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட திட்டம் எதையும் நிறுவவில்லை. எனவே, அந்தச் செய்திகளை அறிவிக்கப்பட்ட விரிவாக்கமாகக் கருதக் கூடாது.
தொழில்நுட்பம், தொகுப்பாக்கம், விலைகள் ஆகியவையும் வருவாய் மாநாட்டில் இடம்பெறும்
ASML-இன் High NA அதிதீவிர புற ஊதாக் கதிர் ஒளிப்பொறிப்பு இயந்திரங்களைப் பயன்படுத்துவதாக TSMC செப்டம்பரில் உறுதியளித்தது. இதன் மூலம் இந்தத் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தும் நிறுவனங்களில் Samsung Electronics-உடன் TSMC-யும் இணைந்தது. செமிகண்டக்டர் தகடுகளில் வடிவங்களை உருவாக்க ஒளியைப் பயன்படுத்துவதே ஒளிப்பொறிப்பு. High NA என்பது அதிக எண் துளையைக் குறிக்கிறது; இந்த ஒளியியல் பண்பு, இன்னும் நுண்ணிய வடிவங்களை உபகரணம் பிரித்தறிய உதவுகிறது.
இந்த உறுதிப்பாடு வருவாய் மாநாட்டுக்கான நிகழ்ச்சி நிரலில் ஒரு குறிப்பிட்ட தொழில்நுட்ப வளர்ச்சியைச் சேர்க்கிறது. ஆனால் நிறுவல் அட்டவணை, உற்பத்தி கால அட்டவணை அல்லது வருவாய்க்கான பங்களிப்பு குறித்து அறிக்கைகள் விரிவான தகவல்களை வழங்கவில்லை. சிக்கலான கணினி அமைப்புகளுக்குத் தேவையான வகையில் சில்லுகளையும் நினைவகத்தையும் ஒன்றிணைக்கும் மேம்பட்ட தொகுப்பாக்கத்தில் ஏற்படும் முன்னேற்றத்தையும் முதலீட்டாளர்கள் கவனிப்பார்கள்.
விலை கணிப்புகளிலும் வேறுபாடுகள் உள்ளன. 2027ஆம் ஆண்டில் மேம்பட்ட சில்லுகளின் விலை 5 முதல் 10 சதவீதம் உயருமென்றும், முதிர்ந்த உற்பத்திச் செயல்முறைகளில் தயாரிக்கப்படும் சில்லுகளின் விலை 5 சதவீதம் வரை அதிகரிக்குமென்றும் Yuanta எதிர்பார்க்கிறது. மற்ற பகுப்பாய்வாளர்களின் மதிப்பீடுகள், மேம்பட்ட செயல்முறைச் சில்லுகளுக்கு 3 முதல் 10 சதவீத உயர்வையும், முதிர்ந்த செயல்முறைச் சில்லுகளுக்கு மாற்றமில்லாத நிலையிலிருந்து 5 சதவீத உயர்வு வரையிலான வாய்ப்பையும் குறிப்பிடுகின்றன.
வாடிக்கையாளர்களுடனான பேச்சுவார்த்தைகள் செப்டம்பரில் தொடங்கியதாகவும், கொள்முதல் ஒப்பந்தங்களைப் பொறுத்து முன்மொழியப்பட்ட விலை உயர்வுகள் வேறுபடுவதாகவும் அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன. TSMC-யின் அனைத்துத் தொழில்களிலும் ஒரே அளவிலான விலை உயர்வு இருக்கும் என்பதை இந்தச் செய்திகள் நிறுவவில்லை. மேம்பட்ட உற்பத்தி மற்றும் தொகுப்பாக்கத்துக்கான தேவையைப் பூர்த்தி செய்யும் நிறுவனத்தின் திறனுடன், Intel மற்றும் Samsung வழங்கும் போட்டியும் முதலீட்டாளர்கள் கவனிக்கவுள்ள அம்சங்களில் அடங்கும்.
அடுத்த புதுப்பிப்பை நிர்ணயிக்கும் தேதிகள்
ஜூலை மாத வழிகாட்டுதலுக்கும் அக்டோபர் மாத முடிவுகளுக்கும் இடையிலான காலவரிசை, TSMC ஏற்கெனவே தெரிவித்தவற்றையும் முதலீட்டாளர்கள் இன்னும் அறியக் காத்திருப்பவற்றையும் பிரித்துக் காட்டுகிறது. முக்கிய நிகழ்வுகள்:
- ஜூலை 2026: NT$1 அமெரிக்க டாலருக்கு NT$32 என்ற மாற்று விகிதக் கணிப்பைப் பயன்படுத்தி, மூன்றாம் காலாண்டு வருவாய் US$44.6 பில்லியன் முதல் US$45.8 பில்லியன் வரை இருக்கும் என TSMC கணித்தது.
- ஆகஸ்ட் 2026: மாதாந்திர வருவாய் சுமார் NT$514.81 பில்லியன் என்ற சாதனையை எட்டியது.
- செப்டம்பர் 2026: வருவாய் சுமார் NT$511.86 பில்லியனை எட்டியது; ASML-இன் High NA ஒளிப்பொறிப்பு உபகரணங்களைப் பயன்படுத்துவதாக TSMC உறுதியளித்தது.
- அக்டோபர் 8, 2026: TSMC செப்டம்பர் வருவாய் அறிவிப்பை வெளியிட்டு, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 54.6 சதவீத வளர்ச்சியையும் ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரையிலான NT$3,898.73 பில்லியன் வருவாயையும் உறுதிப்படுத்தியது.
- அக்டோபர் 15, 2026: TSMC இணையவழி மூன்றாம் காலாண்டு வருவாய் மாநாட்டை நடத்தவும், விரிவான முடிவுகளையும் வணிகக் கணிப்பையும் வெளியிடவும் திட்டமிட்டுள்ளது.
மாதாந்திர வருவாய் அறிவிப்புக்கு முன் TSMC பங்குகள் 1.35 சதவீதம் சரிந்து முடிவடைந்தன. இந்த நேர ஒத்திசைவு, அறிவிக்கப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களுக்கு சந்தை அளித்த எதிர்வினையை நிறுவவில்லை. அடுத்த முக்கியச் சந்திப்பு அக்டோபர் 15ஆம் தேதி நடைபெறும். அப்போது வருவாய்ச் சாதனையுடன் உண்மையான லாபம், லாப விகித வழிகாட்டல், செலவினம் மற்றும் உற்பத்திக்கான நிர்வாகத்தின் திட்டங்கள் ஆகியவற்றை மதிப்பிட முடியும்.
முக்கிய அம்சங்கள்
- மூன்றாம் காலாண்டு வருவாய் NT$1,494.243 பில்லியன் என்ற சாதனையை எட்டியது; முந்தைய காலாண்டைவிட 17.62 சதவீதம் அதிகம்.
- செப்டம்பர் விற்பனை ஓராண்டுக்கு முந்தைய காலத்தைவிட 54.6 சதவீதம் உயர்ந்தது; ஆனால் ஆகஸ்ட் மாதச் சாதனையைவிட 0.6 சதவீதம் குறைந்தது.
- ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரையிலான வருவாய் மொத்தம் NT$3,898.73 பில்லியன்; 41.1 சதவீதம் உயர்வு.
- கணிப்பில் பயன்படுத்தப்பட்ட மாற்று விகிதத்தின் அடிப்படையில் ஒப்பிடும்போது, காலாண்டு வருவாய் பகுப்பாய்வாளர்களின் எதிர்பார்ப்புகளையும் வழிகாட்டலின் உச்ச வரம்பையும் தாண்டியது.
- செயற்கை நுண்ணறிவுச் சில்லுகள் மற்றும் மேம்பட்ட ஸ்மார்ட்போன் செயலிகளின் ஆதரவுடன், நான்காம் காலாண்டிலும் வளர்ச்சி தொடரும் என பகுப்பாய்வாளர்கள் எதிர்பார்க்கின்றனர்.
- அக்டோபர் 15ஆம் தேதி நடைபெறும் வருவாய் மாநாட்டுக்கு முன், லாபம், எதிர்காலச் செலவினம், விலை நிர்ணயம் மற்றும் லாப விகிதக் கணிப்புகள் இன்னும் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை.






