முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் அதிகரிப்பு; முதலீட்டுச் செலவினம் மெதுவாகவே வளர்ச்சி
2026ஆம் ஆண்டின் முதல் பத்து மாதங்களில் வியட்நாமில் 54.85 பில்லியன் டாலர் அந்நிய நேரடி முதலீடு பதிவானது. இது முந்தைய ஆண்டின் இதே காலத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 74% அதிகம்; 2009ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு பதிவான மிக உயர்ந்த அளவாகும். உண்மையில் செலவிடப்பட்ட முதலீடு 24.08 பில்லியன் டாலராக மதிப்பிடப்பட்டது. இதில் 19.96 பில்லியன் டாலர், அதாவது 82.9%, உற்பத்தி மற்றும் பதப்படுத்தல் துறைக்குச் சென்றது.
உள்ளடக்கம்
- முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் அதிகரிப்பு; முதலீட்டுச் செலவினம் மெதுவாகவே வளர்ச்சி
- புதிய திட்டங்களின் வளர்ச்சியைப் பெரிய முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் முன்னெடுக்கின்றன
- உற்பத்தித் துறை முன்னிலை; போக்குவரத்தும் சொத்துத் துறையும் முதலீட்டை ஈர்க்கின்றன
- 80 நாடுகள் மற்றும் பிரதேசங்களிலிருந்து வரும் முதலீட்டாளர்களில் சிங்கப்பூர் முன்னிலை
- பங்கு கொள்முதல்கள் சேவைத் துறைகளுக்கு முதலீட்டைத் திருப்புகின்றன
- செலவிடப்பட்ட முதலீட்டில் ஐந்தில் நான்குக்கும் அதிகம் தொழிற்சாலைகளுக்குச் செல்கிறது
- செப்டம்பரிலேயே தென்பட்ட உயர்வு அக்டோபரிலும் தொடர்கிறது
- ஆலை விரிவாக்கத்துக்குப் பணியாளர் பற்றாக்குறையும் ஏற்றுமதி ஆர்டர் சரிவும் சவாலாகின்றன
- வெளிநாடுகளில் வியட்நாமின் முதலீடு 3.41 பில்லியன் டாலரை எட்டியது
- வெளிநாட்டு முதலீட்டுக்கான இலக்குகளில் லாவோஸ் முன்னிலை
- முக்கிய அம்சங்கள்
நிதி அமைச்சகத்தின் தேசிய புள்ளிவிவர அலுவலகம் நவம்பர் 3ஆம் தேதி இந்தத் தரவுகளை வெளியிட்டது. அக்டோபர் 31ஆம் தேதி வரையிலான முதலீடுகள் இதில் இடம்பெற்றுள்ளன. புதிய திட்டங்கள் 30.73 பில்லியன் டாலரை ஈர்த்தன; ஏற்கெனவே உள்ள திட்டங்கள் மேலும் 16.13 பில்லியன் டாலர் முதலீட்டைப் பதிவு செய்தன; மூலதனப் பங்களிப்புகளும் பங்கு கொள்முதல்களும் மொத்தம் 7.99 பில்லியன் டாலராக இருந்தன.
அந்நிய நேரடி முதலீடு (FDI) என்பது பொதுவாக, வேறொரு நாட்டில் தொழிற்சாலை அமைத்தல், ஏற்கெனவே உள்ள செயல்பாட்டை விரிவாக்குதல் அல்லது ஒரு நிறுவனத்தில் பங்குகளை வாங்குதல் போன்ற வணிக நடவடிக்கைகளில் செய்யப்படும் முதலீட்டைக் குறிக்கிறது. வியட்நானின் தலைப்புச் செய்திகளில் இடம்பெறும் பதிவு செய்யப்பட்ட முதலீட்டுத் தொகை, அந்நிய முதலீட்டாளர்கள் அந்நாட்டின் பொருளாதாரத்தில் நுழையும் அல்லது விரிவாக்கும் பல்வேறு வழிகளை உள்ளடக்கியது.
பதிவுசெய்யப்பட்ட மூலதனம் முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகளைக் குறிக்கிறது. முதலீட்டுச் செலவினம் என்பது முந்தைய காலகட்டங்களில் ஒப்புதல் பெற்ற திட்டங்கள் உட்பட, திட்டங்களில் உண்மையில் செலுத்தப்பட்ட தொகையாகும். எனவே, இந்த இரு மொத்தத் தொகைகளும் முதலீட்டின் வெவ்வேறு கட்டங்களைக் காட்டுகின்றன: முதலீட்டுத் திட்டங்கள் அமைப்புக்குள் வருவதையும், தொழில் நிறுவனங்களுக்குச் செலவினம் சென்றடைவதையும்.
இரு அளவீடுகளிலும் வியட்நாம் வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது; இருப்பினும் முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் மிக வேகமாக அதிகரித்தன. முதலீட்டுச் செலவினம் 2025ஆம் ஆண்டின் இதே காலத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 13.1% உயர்ந்தது. கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில் எந்த ஓர் ஆண்டின் முதல் பத்து மாதங்களிலும் பதிவான மிக உயர்ந்த அளவை இது எட்டியது.
புதிய திட்டங்களின் வளர்ச்சியைப் பெரிய முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் முன்னெடுக்கின்றன
ஜனவரி முதல் அக்டோபர் வரை வியட்நாம் 3,478 புதிய அந்நிய முதலீட்டுத் திட்டங்களுக்கு உரிமம் வழங்கியது. திட்டங்களின் எண்ணிக்கை 4.7% அதிகரித்தது. அவற்றின் மொத்தப் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனம், முந்தைய ஆண்டின் இதே காலத்தில் பதிவான தொகையைப் போல் 2.2 மடங்காக இருந்தது.
திட்டம் ஒன்றுக்கான சராசரி முதலீடு அதிகரித்ததே முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் வளர்ந்ததற்கான முக்கியக் காரணம் என்பதை இந்தத் தரவுகள் காட்டுகின்றன. 30.73 பில்லியன் டாலரை 3,478 திட்டங்களால் வகுத்தால், புதிதாக உரிமம் பெற்ற திட்டம் ஒன்றுக்கான சராசரி முதலீடு சுமார் 8.8 மில்லியன் டாலராகும். அறிவிக்கப்பட்ட வளர்ச்சி விகிதங்களைக் கணக்கில் கொண்டால், இந்தச் சராசரி முந்தைய ஆண்டின் அளவைப் போல் ஏறத்தாழ இரு மடங்காக இருந்தது.
ஏற்கெனவே முதலீடு செய்தவர்களும் தங்களின் உறுதிப்பாடுகளை அதிகரித்தனர். முன்பு உரிமம் பெற்ற திட்டங்களுக்காக 1,079 மூலதனச் சரிசெய்தல் பதிவுகள் செய்யப்பட்டன. அவற்றின் மூலம் 16.13 பில்லியன் டாலர் கூடுதல் முதலீடு சேர்க்கப்பட்டது. இது 2025ஆம் ஆண்டின் இதே காலத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 33.2% அதிகம்.
புதிய திட்டங்களும் ஏற்கெனவே உள்ள திட்டங்களில் செய்யப்பட்ட கூடுதல் முதலீடுகளும் சேர்ந்து 46.86 பில்லியன் டாலரை ஈர்த்தன. இது மொத்தப் பதிவு செய்யப்பட்ட அந்நிய முதலீட்டில் சுமார் 85.4% ஆகும். திட்டங்களுக்கான இந்த மூலதனத்தில், விரிவாக்கங்கள் ஏறத்தாழ மூன்றில் ஒரு பங்காக இருந்தன. எனவே, வியட்நாமின் முதலீட்டுத் திட்ட வரிசையில் புதிய முதலீட்டாளர்களுடன், அந்நாட்டில் ஏற்கெனவே செயல்படும் நிறுவனங்களின் கணிசமான உறுதிப்பாடுகளும் இடம்பெற்றுள்ளன.
உற்பத்தித் துறை முன்னிலை; போக்குவரத்தும் சொத்துத் துறையும் முதலீட்டை ஈர்க்கின்றன
புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனத்தில் 14.61 பில்லியன் டாலர் உற்பத்தி மற்றும் பதப்படுத்தல் துறைக்குச் சென்றது. இது புதிய திட்டங்களுக்கான மொத்தத் தொகையில் 47.5% ஆகும். அடுத்ததாக, போக்குவரத்து மற்றும் சேமிப்புத் துறை 5.15 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 16.7%-ஐ ஈர்த்தது.
இந்த இரு துறைகளும் சேர்ந்து 19.76 பில்லியன் டாலரை ஈர்த்தன. இது புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனத்தில் ஏறத்தாழ 64.3% ஆகும். புதிய முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகளில் உற்பத்தியும், பொருட்களின் போக்குவரத்து மற்றும் சேமிப்பும் முக்கிய இடம் வகிப்பதை இது காட்டுகிறது.
ஏற்கெனவே உள்ள திட்டங்களுக்கான மூலதன அதிகரிப்புகளையும் சேர்த்தால், உற்பத்தித் துறையின் முன்னிலை மேலும் பெரிதாகிறது. புதிய மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட மூலதனம் சேர்த்து இத்துறை 24.19 பில்லியன் டாலரைப் பெற்றது. இது திட்டங்களுக்கான 46.86 பில்லியன் டாலர் மொத்தத் தொகையில் 51.6% ஆகும்.
உற்பத்தித் துறையின் 24.19 பில்லியன் டாலர் மொத்தத் தொகையிலிருந்து, புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட 14.61 பில்லியன் டாலரைக் கழித்தால், ஏற்கெனவே உள்ள உற்பத்தித் திட்டங்களில் சுமார் 9.58 பில்லியன் டாலர் கூடுதல் முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகள் கிடைத்திருப்பது தெரிகிறது. இது சரிசெய்யப்பட்ட மூலதனம் முழுவதிலும் ஏறத்தாழ 59.4% ஆகும். முதலீட்டு வளர்ச்சியில் தொழிற்சாலை விரிவாக்கங்கள் எந்த அளவுக்கு பங்களித்தன என்பதை இது காட்டுகிறது.
புதிய மற்றும் சரிசெய்யப்பட்ட திட்ட மூலதனத்தில், 7.08 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 15.1%-ஐ, ரியல் எஸ்டேட் துறை பெற்றது. மற்ற துறைகள் சேர்ந்து 15.59 பில்லியன் டாலரைப் பெற்றன. இந்தத் துறைவாரியான மொத்தத் தொகைகள் திட்டப் பதிவுகளைச் சுட்டுகின்றன; மூலதனப் பங்களிப்புகள் மற்றும் பங்கு கொள்முதல்களுக்குத் தனியான வகைப்பாடு உள்ளது.
80 நாடுகள் மற்றும் பிரதேசங்களிலிருந்து வரும் முதலீட்டாளர்களில் சிங்கப்பூர் முன்னிலை
புதிதாக உரிமம் பெற்ற திட்டங்களுக்கான மிகப் பெரிய முதலீட்டு மூலமாக சிங்கப்பூர் இருந்தது. அந்நாட்டிலிருந்து 9.52 பில்லியன் டாலர் பதிவானது; இது மொத்தத்தில் 31% ஆகும். தென் கொரியா 5.81 பில்லியன் டாலருடன், அதாவது 18.9%-உடன் அடுத்த இடத்தைப் பிடித்தது. லக்சம்பர்க் 4.99 பில்லியன் டாலருடன், அதாவது 16.2%-உடன் மூன்றாவது இடத்தில் இருந்தது.
இந்த மூன்று நாடுகளும் சேர்ந்து 20.32 பில்லியன் டாலரை வழங்கின. இது புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனத்தில் ஏறத்தாழ மூன்றில் இரண்டு பங்காகும். சிங்கப்பூரும் தென் கொரியாவும் மட்டும் 15.33 பில்லியன் டாலரை வழங்கின; இது மொத்தத்தில் கிட்டத்தட்ட பாதியாகும்.
ஹாங்காங் 3.57 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 11.6%-ஐ, பதிவு செய்தது. அதைத் தொடர்ந்து சீனாவின் நிலப்பகுதியிலிருந்து 2.77 பில்லியன் டாலர், அதாவது 9%, வந்தது. ஜப்பான் 1.58 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 5.1%-ஐ, வழங்கியது; நெதர்லாந்து 438.5 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 1.4%-ஐ, பதிவு செய்தது.
புதிதாக உரிமம் பெற்ற திட்டங்களைக் கொண்ட 80 நாடுகள் மற்றும் பிரதேசங்களைச் சேர்ந்த முதலீட்டாளர்களை இந்தத் தரவரிசை உள்ளடக்கியது. இது புதிய பதிவுகளான 30.73 பில்லியன் டாலருக்கான கணக்காகும்; 54.85 பில்லியன் டாலர் என்ற விரிவான தலைப்புத் தொகையில் விரிவாக்கங்களும் நிறுவன உரிமையுடன் தொடர்புடைய பரிவர்த்தனைகளும் அடங்கும்.
பங்கு கொள்முதல்கள் சேவைத் துறைகளுக்கு முதலீட்டைத் திருப்புகின்றன
அந்நிய முதலீட்டாளர்கள் 2,616 மூலதனப் பங்களிப்பு மற்றும் பங்கு கொள்முதல் பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொண்டனர். அவற்றின் மதிப்பு 7.99 பில்லியன் டாலராக இருந்தது; இது முந்தைய ஆண்டைவிட 49.6% அதிகம். பதிவு செய்யப்பட்ட மொத்த அந்நிய முதலீட்டில் இந்த வகை சுமார் 14.6% ஆகும்.
இந்தப் பரிவர்த்தனைகளில், 828 பரிவர்த்தனைகள் நிறுவனங்களின் பட்டய மூலதனத்தை மொத்தம் 3.28 பில்லியன் டாலர் அளவுக்கு அதிகரித்தன. பட்டய மூலதனம் என்பது நிறுவனப் பதிவின்படி, அதன் உரிமையாளர்கள் முறையாக நிறுவனத்துக்கு வழங்கும் அல்லது வழங்க உறுதியளிக்கும் மூலதனமாகும்.
மேலும் 4.71 பில்லியன் டாலர் மதிப்பிலான 1,788 கொள்முதல்கள், பட்டய மூலதனத்தை அதிகரிக்காமல் ஏற்கெனவே உள்ள பங்குகளை வாங்குவதை உள்ளடக்கியிருந்தன. இப்பரிவர்த்தனைகளில் நிறுவனத்தின் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனம் மாறாமல், உரிமைப் பங்குகள் கைமாறின. இந்தக் கொள்முதல்கள் இம்முதலீட்டு வகையின் மதிப்பில் சுமார் 59% ஆகும்.
மூலதனப் பங்களிப்புகள் மற்றும் பங்கு கொள்முதல்கள் மூலம் அதிகபட்சமாக 2.78 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 34.8%-ஐ, தொழில்முறை, அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பச் செயல்பாடுகள் ஈர்த்தன. மொத்த மற்றும் சில்லறை வர்த்தகமும், வாகன மற்றும் மோட்டார் சைக்கிள் பழுதுபார்ப்பும் சேர்ந்து 2.17 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 27.1%-ஐ, பெற்றன.
இந்த இரு குழுக்களும் சேர்ந்து 4.95 பில்லியன் டாலரை ஈர்த்தன; இது பரிவர்த்தனை மதிப்பில் சுமார் 62% ஆகும். எனவே, உற்பத்தித் துறை முன்னிலை வகித்த திட்டப் பதிவுகளுடன் ஒப்பிடும்போது, உரிமைப் பரிவர்த்தனைகளில் சேவைத் துறைகள் மிகப் பெரிய இடத்தைப் பெற்றன.
செலவிடப்பட்ட முதலீட்டில் ஐந்தில் நான்குக்கும் அதிகம் தொழிற்சாலைகளுக்குச் செல்கிறது
மதிப்பிடப்பட்ட 24.08 பில்லியன் டாலர் அந்நிய நேரடி முதலீட்டுச் செலவினத்தில், 19.96 பில்லியன் டாலர் உற்பத்தி மற்றும் பதப்படுத்தல் துறைக்குச் சென்றது. இத்துறையின் 82.9% பங்கு என்பது, உண்மையில் செலவிடப்படும் ஒவ்வொரு ஐந்து டாலரிலும் நான்கு டாலருக்கும் அதிகமான தொகை இத்துறைக்குச் சென்றதைக் குறிக்கிறது.
ரியல் எஸ்டேட் துறை 1.76 பில்லியன் டாலரை, அதாவது 7.3%-ஐ, பெற்றது. மின்சாரம், எரிவாயு, சுடுநீர், நீராவி மற்றும் குளிரூட்டல் உற்பத்தி மற்றும் விநியோகத் துறை 785.2 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 3.3%-ஐ, பெற்றது.
செலவிடப்பட்ட முதலீட்டில் உற்பத்தித் துறையின் பங்கு, புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனத்தில் அதன் 47.5% பங்கைவிட 35.4 சதவீதப் புள்ளிகள் அதிகம். போக்குவரத்து, சொத்து மற்றும் பிற செயல்பாடுகள் எனப் பலதரப்பட்ட துறைகளை உள்ளடக்கிய புதிய முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகளைவிட, வியட்நாமின் தற்போதைய முதலீட்டுச் செலவினம் தொழிற்சாலைகளில் அதிகமாகக் குவிந்துள்ளது.
நிறுவனங்களைப் பொறுத்தவரை, கட்டுமானம், உபகரணங்கள் மற்றும் பிற திட்டத் தேவைகளுக்கான செலவினமாக முதலீட்டுத் திட்டங்கள் மாறும் கட்டமே முதலீட்டுச் செலவினக் கட்டமாகும். புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட மூலதனம் எப்போது செலவிடப்படும் என்பதற்கான கால அட்டவணையையோ, திட்டங்கள் எத்தனை வேலைவாய்ப்புகளை உருவாக்கும் என்பதையோ புள்ளிவிவரங்கள் தெரிவிக்கவில்லை.
செப்டம்பரிலேயே தென்பட்ட உயர்வு அக்டோபரிலும் தொடர்கிறது
2026ஆம் ஆண்டின் முதல் ஒன்பது மாதங்களில் வியட்நாமில் 50.36 பில்லியன் டாலர் அந்நிய நேரடி முதலீடு பதிவாகியிருந்தது. எனவே, 54.85 பில்லியன் டாலரிலிருந்து அந்த முந்தைய ஒட்டுமொத்தத் தொகையைக் கழித்துக் கணக்கிடும்போது, அக்டோபரில் மேலும் 4.49 பில்லியன் டாலர் சேர்ந்தது.
செப்டம்பர் வரையிலான 21.07 பில்லியன் டாலரிலிருந்து, அக்டோபர் வரையிலான முதலீட்டுச் செலவினம் 24.08 பில்லியன் டாலராக உயர்ந்தது. இது 3.01 பில்லியன் டாலர் அதிகரிப்பாகும். முதலீடு அதிகரித்த அதே வேளையில், SSI Research ஆய்வில் இடம்பெற்ற தொழிற்பேட்டை மேம்பாட்டாளர்களின் லாபம் குறைந்ததையும், முதல் பாதியில் அவர்களின் மொத்த நிகர லாபம் 40% சரிந்ததையும் முந்தைய தொழிற்பேட்டை வருவாய் சரிவு காட்டியது.
முதலீட்டு உறுதிப்பாடுகளும் செலவினமும் எவ்வாறு வளர்ந்தன என்பதை முக்கியத் தருணங்கள் காட்டுகின்றன:
- 2025 ஜனவரி முதல் அக்டோபர் வரை: பதிவு செய்யப்பட்ட அந்நிய முதலீடு மொத்தம் 31.52 பில்லியன் டாலர்.
- 2026 ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரை: முதலீட்டுப் பதிவுகள் 50.36 பில்லியன் டாலரையும், முதலீட்டுச் செலவினம் 21.07 பில்லியன் டாலரையும் எட்டின.
- 2026 அக்டோபர் 31: முதலீட்டுப் பதிவுகள் 54.85 பில்லியன் டாலரையும், மதிப்பிடப்பட்ட முதலீட்டுச் செலவினம் 24.08 பில்லியன் டாலரையும் எட்டின.
- 2026 நவம்பர் 3: அக்டோபர் மாதம் மற்றும் பத்து மாதங்களுக்கான தரவுகளை தேசிய புள்ளிவிவர அலுவலகம் வெளியிட்டது.
மொத்தம் 54.85 பில்லியன் டாலர் என்பது 2025ஆம் ஆண்டின் இதே காலத்தைவிட 23.33 பில்லியன் டாலர் அதிகம். முந்தைய பத்து மாதக் கணக்குகளில் 2019ஆம் ஆண்டில் 29.11 பில்லியன் டாலரும், 2023ஆம் ஆண்டில் 26.76 பில்லியன் டாலரும், 2024ஆம் ஆண்டில் 27.26 பில்லியன் டாலரும் பதிவாகின. எனவே, 2026ஆம் ஆண்டில் வியட்நாமின் முதலீட்டுப் பதிவுகள் 2024ஆம் ஆண்டின் அளவைவிடச் சற்றே அதிகமாக இரு மடங்காக இருந்தன.
ஆலை விரிவாக்கத்துக்குப் பணியாளர் பற்றாக்குறையும் ஏற்றுமதி ஆர்டர் சரிவும் சவாலாகின்றன
வியட்நாமின் உற்பத்தித் துறை முதலீடு வளர்ந்துவரும் நிலையில், நிறுவனங்கள் நடைமுறைத் தடைகளை எதிர்கொள்கின்றன. ஜனவரியில் விவரிக்கப்பட்ட தொழில்நுட்பப் பணியாளர் பற்றாக்குறை இதற்கு ஓர் எடுத்துக்காட்டு. பாக் நின் மாகாணத்தில் உள்ள ஒரு மின்கல உற்பத்தியாளர் 150 தொழில்நுட்பப் பணியாளர்களைத் தேடியும், ஒரு மாதத்துக்கும் மேலாக விளம்பரம் செய்த பிறகு 60 பேர் மட்டுமே விண்ணப்பித்தனர்.
முதலீடு அதிகரிப்பதால் ஆட்சேர்ப்பில் ஏற்படக்கூடிய அழுத்தம் குறித்து, வியட்நாமில் உள்ள கொரிய வர்த்தகச் சபையின் தலைவர் கோ தே இயோன் கூறியதாவது:
"அந்நிய முதலீடு தொடர்ந்து அதிகரிப்பதால், மனிதவளத்துக்கான போட்டி மேலும் தீவிரமடையும்," என்று KOCHAM தலைவர் கோ தே இயோன் கூறினார்.
அக்டோபர் மாத ஆலைகள் குறித்த ஆய்விலும் செயல்பாட்டு நிலை கலவையாகவே இருந்தது. வியட்நாமின் அக்டோபர் உற்பத்தித் துறை ஆய்வில் கொள்முதல் மேலாளர் குறியீடு (PMI) செப்டம்பரின் 51.9 இலிருந்து 52.3 ஆக உயர்ந்தது. 50-க்கு மேலான குறியீடு, முந்தைய மாதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் வணிகச் சூழல் மேம்படுவதைக் குறிக்கிறது.
உற்பத்தியும் மொத்தப் புதிய ஆர்டர்களும் தொடர்ந்து அதிகரித்தன; ஆனால் அவற்றின் வளர்ச்சி வேகம் குறைந்தது. அதேவேளை, ஏற்றுமதி ஆர்டர்கள் சரிந்தன. விநியோகஸ்தர்களிடமிருந்து பொருட்கள் கிடைக்கும் காலம் நீண்டதுடன், இடுபொருள் செலவுகளும் அதிகரித்தன. புதிய முதலீட்டைப் பெறும் தொழிற்சாலைகளில் கூடுதல் உற்பத்தித் திறன் எவ்வளவு விரைவில் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என்பதைப் பணியாளர் கிடைப்பது, மூலப்பொருட்கள் மற்றும் வாடிக்கையாளர் தேவைகள் தீர்மானிக்கும்.
வெளிநாடுகளில் வியட்நாமின் முதலீடு 3.41 பில்லியன் டாலரை எட்டியது
வியட்நாமிலிருந்து வெளிநாடுகளுக்குச் செல்லும் முதலீடும் கணிசமாக அதிகரித்தது. புதிதாக உரிமம் பெற்ற திட்டங்களும், ஏற்கெனவே உள்ள திட்டங்களில் செய்யப்பட்ட கூடுதல் முதலீடுகளும் சேர்ந்து 3.41 பில்லியன் டாலரை எட்டின. இது 2025ஆம் ஆண்டின் இதே காலத்தில் பதிவான தொகையைப் போல் 3.1 மடங்காகும்.
வியட்நாமின் 1.87 பில்லியன் டாலர் முதலீட்டுடன் 132 புதிய வெளிநாட்டுத் திட்டங்களுக்கு உரிமம் வழங்கப்பட்டது; இது முந்தைய அளவைப் போல் 2.5 மடங்காகும். மேலும், 34 மூலதனச் சரிசெய்தல் பதிவுகள் 1.54 பில்லியன் டாலரைச் சேர்த்தன. இது முந்தைய ஆண்டின் தொடர்புடைய தொகையைப் போல் 4.3 மடங்காகும்.
வெளிநாட்டு முதலீட்டில் தொழில்முறை, அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பச் செயல்பாடுகள் 684.8 மில்லியன் டாலருடன், அதாவது 20.1%-உடன், முன்னிலை வகித்தன. போக்குவரத்து மற்றும் சேமிப்புத் துறை 639.4 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 18.8%-ஐ, பெற்றது. மின்சாரம், எரிவாயு, சுடுநீர், நீராவி மற்றும் குளிரூட்டல் உற்பத்தி மற்றும் விநியோகம் 585.8 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 17.2%-ஐ, பெற்றது.
இந்த மூன்று குழுக்களும் சேர்ந்து 1.91 பில்லியன் டாலரை ஈர்த்தன; இது வெளிநாட்டு முதலீட்டில் சுமார் 56% ஆகும். வியட்நாமின் வெளிநாட்டு முதலீட்டில் இந்தத் துறைகள் முக்கியத்துவம் பெற்றிருப்பது, உள்நாட்டில் செலவிடப்படும் அந்நிய மூலதனத்தின் துறைப் பங்கீட்டிலிருந்து வேறுபட்டதாகும். உள்நாட்டில் உற்பத்தித் துறை ஆதிக்கம் செலுத்தியது.
வெளிநாட்டு முதலீட்டுக்கான இலக்குகளில் லாவோஸ் முன்னிலை
வியட்நாம் முதலீட்டாளர்கள் 37 நாடுகள் மற்றும் பிரதேசங்களில் மூலதனத்தைப் பதிவு செய்தனர். வெளிநாட்டு முதலீட்டில் 670.9 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 19.7%-ஐ, ஈர்த்து லாவோஸ் முதலிடத்தில் இருந்தது. கம்போடியா 487 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 14.3%-ஐ, பெற்றது.
இந்த இரு அண்டை நாடுகளும் சேர்ந்து வியட்நாமின் வெளிநாட்டு முதலீட்டில் சுமார் 34% ஆன 1.16 பில்லியன் டாலரை ஈர்த்தன. இந்தியா 361.7 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 10.6%-ஐ, பெற்றது; இந்தோனேசியா 340.2 மில்லியன் டாலரை, அதாவது 10%-ஐ, ஈர்த்தது.
விரிவான புள்ளிவிவரப் பிரிவின்படி, இரண்டாவது பெரிய இலக்கு நாடு டொமினிக்கன் குடியரசு; அதற்கு 560 மில்லியன் டாலர் சென்றது. ஆனால், மற்றொரு விளக்கத்தில் டொமினிக்கா என்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இவை கரீபியன் பகுதியில் உள்ள இரு வெவ்வேறு நாடுகள் என்பதால், எந்த நாட்டைக் குறிக்கிறது என்பது தெளிவுபடுத்தப்பட வேண்டும்.
மற்ற இலக்கு நாடுகளில் பிலிப்பைன்ஸ் 193.6 மில்லியன் டாலரையும், கஜகஸ்தான் 149.9 மில்லியன் டாலரையும் பெற்றன; அமெரிக்கா கிட்டத்தட்ட 100 மில்லியன் டாலரைப் பெற்றது. லாவோஸ் மிகப்பெரிய முதலீட்டைப் பெற்ற நாடாக இருந்தபோதிலும், அண்டை நாடுகளைத் தாண்டியும் வியட்நாமிய நிறுவனங்கள் மூலதனத்தை முதலீடு செய்வதை இந்தப் பரந்த இலக்குப் பட்டியல் காட்டுகிறது.
முக்கிய அம்சங்கள்
- 2026 அக்டோபர் 31 வரை வியட்நாமில் 54.85 பில்லியன் டாலர் அந்நிய முதலீடு பதிவானது. இது 74% அதிகம்; 2009ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு பதிவான மிக உயர்ந்த அளவு.
- புதிய திட்டங்கள் 30.73 பில்லியன் டாலரையும், ஏற்கெனவே உள்ள திட்டங்களின் விரிவாக்கங்கள் 16.13 பில்லியன் டாலரையும், மூலதனப் பங்களிப்புகளும் பங்கு கொள்முதல்களும் 7.99 பில்லியன் டாலரையும் பெற்றன.
- மதிப்பிடப்பட்ட முதலீட்டுச் செலவினம் 13.1% உயர்ந்து 24.08 பில்லியன் டாலரை எட்டியது; இதில் உற்பத்தித் துறை 82.9%-ஐப் பெற்றது.
- புதிதாகப் பதிவு செய்யப்பட்ட முதலீட்டில் 9.52 பில்லியன் டாலருடன் சிங்கப்பூர் முன்னிலை வகித்தது; தென் கொரியாவும் லக்சம்பர்க்கும் அடுத்தடுத்த இடங்களைப் பிடித்தன.
- வெளிநாடுகளில் வியட்நாமின் முதலீடு 3.41 பில்லியன் டாலரை எட்டியது; லாவோஸ் மிகப்பெரிய இலக்கு நாடாக இருந்தது.
- உற்பத்தியை விரிவாக்கும் நிறுவனங்களுக்கு ஆட்சேர்ப்புச் சிக்கல்கள், ஆர்டர் வளர்ச்சி வேகம் குறைதல் மற்றும் விநியோகத் தாமதங்கள் நடைமுறை அழுத்தங்களாகத் தொடர்கின்றன.






