சிங்கப்பூரில் வகை A COE கட்டணம் சாதனை அளவாக S$139,001: பெரிய கார்கள் மற்றும் திறந்த வகையை விஞ்சியது

7 நிமிட வாசிப்பு
Singapore Category A COE Hits Record S$139,001, Overtaking Larger Cars and Open Category

சிறிய கார் வகையில் சாதனை விலை

சிங்கப்பூரின் வகை A உரிமைச் சான்றிதழ் (COE) கட்டணம் 2026 நவம்பர் 4ஆம் தேதி S$139,001ஐ எட்டி சாதனை படைத்தது. இது பெரிய கார் வகையையும் திறந்த வகையையும் விஞ்சியது. மின்சார வாகனங்களுக்கான ஊக்கத்தொகை குறைக்கப்படுவதற்கு முன்பாக வாங்குவோர் சான்றிதழ்களுக்குப் போட்டியிட்டதுடன், கார் COE விலைகள் நிர்ணயிக்கப்படும் முறையை மாற்றுவது குறித்து அரசாங்கம் பரிசீலிக்கும் நேரத்திலும் இந்த முடிவு வந்துள்ளது.

உள்ளடக்கம்
  1. சிறிய கார் வகையில் சாதனை விலை
  2. ஐந்து வகைகளின் இறுதி நிலவரம்
  3. வகை A-இல் குவிந்த தேவை
  4. கார் கண்காட்சி ஆர்டர்கள் அழுத்தத்தை அதிகரித்தன
  5. மின்சார வாகன ஊக்கத்தொகை மற்றொரு காலக்கெடுவை உருவாக்குகிறது
  6. சான்றிதழ்கள் அதிகரிப்பு, ஆனால் வகை A-க்கு உயர்வு இல்லை
  7. வகைகளை அரசாங்கம் ஏன் மறுஆய்வு செய்கிறது
  8. ஆலோசனையில் இதுவரை தெரியவந்தவை
  9. அடுத்த முடிவுகளைத் தீர்மானிக்கும் தேதிகள்
  10. முக்கிய அம்சங்கள்

முந்தைய ஏலத்தில் S$132,004ஆக இருந்த கட்டணம் S$6,997 அல்லது 5.3 சதவீதம் உயர்ந்தது. செப்டம்பர் 9ஆம் தேதி பதிவான முந்தைய சாதனையான S$133,009ஐ இது S$5,992ஆல் விஞ்சியது. நவம்பர் மாதத்தின் முதல் ஏலச் சுற்று புதன்கிழமை மாலை 4 மணிக்கு நிறைவடைந்தது.

பெரியதும் அதிக ஆற்றல் கொண்டதுமான கார்களை உள்ளடக்கும் வகை B-ஐ விட வகை A கட்டணம் S$6,667 அதிகமாகவும், திறந்த வகையான வகை E-ஐ விட S$3,003 அதிகமாகவும் இருந்தது. வகை A, வகை E-ஐ விஞ்சியது இதுவே முதல் முறை; இந்த ஆண்டில் வகை B-ஐ விட அதிகமாகப் பதிவானது இது ஐந்தாவது முறை.

வாங்குவோருக்கு, S$139,001 செலுத்துவதன் மூலம் ஒரு வாகனத்தை 10 ஆண்டுகளுக்கு வைத்திருந்து பயன்படுத்துவதற்கான அனுமதி கிடைக்கும். வாகனத்தின் விலை மற்றும் பிற வரிகள், பதிவுக் கட்டணங்கள் ஆகியவை கொள்முதல் செலவில் சேரும். எனவே, சிறியதும் குறைந்த ஆற்றல் கொண்டதுமான கார்களுக்காக உருவாக்கப்பட்ட வகையே இந்த ஏலத்தில் கார் சான்றிதழைப் பெறுவதற்கான மிக அதிக விலையுள்ள வகையாக மாறியுள்ளது.

ஐந்து வகைகளின் இறுதி நிலவரம்

வகை B-இன் கட்டணம் வகை A-ஐ விட மிக மெதுவாக உயர்ந்தது. அது S$131,901இலிருந்து S$132,334ஆக, S$433 அல்லது 0.3 சதவீதம் அதிகரித்தது. வகை E கட்டணம் S$135,790இலிருந்து S$135,998ஆக, S$208 அல்லது 0.2 சதவீதம் உயர்ந்தது.

திறந்த வகைச் சான்றிதழ்களை வேறொருவருக்கு மாற்றிக்கொள்ளலாம்; மோட்டார் சைக்கிளைத் தவிர எந்த வாகனத்தையும் பதிவு செய்ய அவற்றைப் பயன்படுத்தலாம். மற்றொரு ஏலச் சுற்றுக்காகக் காத்திருக்காமல் கார்களைப் பதிவு செய்யும் நெகிழ்வுத்தன்மை கிடைப்பதால் விற்பனையாளர்கள் பெரும்பாலும் இவற்றைப் பெறுகின்றனர். இவை பெரும்பாலும் பெரிய கார்களுக்குப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

வகை D-இல் உள்ள மோட்டார் சைக்கிள் சான்றிதழ்களின் விலை S$10,778இலிருந்து S$10,689ஆக, S$89 அல்லது 0.8 சதவீதம் குறைந்தது. வணிக வாகனச் சான்றிதழ்களின் விலை வகை C-இல் S$92,000ஆக முடிவடைந்தது. விரிவான விலைப் பட்டியலில் முந்தைய கட்டணம் S$92,200 எனக் குறிப்பிடப்பட்டிருந்தது; அதன்படி S$200 அல்லது 0.2 சதவீதம் வீழ்ச்சி ஏற்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், முந்தைய விலை S$92,000 என்றும் மற்றொரு இடத்தில் குறிப்பிடப்பட்டதால் ஒப்பீட்டில் முரண்பாடு உள்ளது.

விளம்பரம்

வகை A-இல் குவிந்த தேவை

அனைத்து வகைகளிலும் கிடைத்த 3,259 சான்றிதழ்களுக்கு 4,722 ஏலங்கள் சமர்ப்பிக்கப்பட்டன. அதாவது, சான்றிதழ்களின் எண்ணிக்கையை விட 1,463 ஏலங்கள் அதிகம்; கிடைக்கும் ஒவ்வொரு COE-க்கும் சுமார் 1.45 ஏலங்கள் இருந்தன.

வகை A-இல் போட்டி கடுமையாக இருந்தது: 1,189 சான்றிதழ்களுக்கு 2,018 ஏலங்கள் சமர்ப்பிக்கப்பட்டன. ஒவ்வொரு சான்றிதழுக்கும் சுமார் 1.70 ஏலங்கள் என்ற விகிதம் இது. கிடைத்த சான்றிதழ்களின் எண்ணிக்கையை விட 829 ஏலங்கள் அதிகமாக இருந்தன. மொத்த ஏலங்களில் சுமார் 43 சதவீதம் வகை A-க்கானவை; ஆனால் வழங்கப்பட்ட சான்றிதழ்களில் சுமார் 36 சதவீதம் மட்டுமே அந்த வகையைச் சேர்ந்தவை.

வகை A-க்குத் தகுதிபெறும், பெரும் சந்தைக்கான மின்சார வாகனங்களின் வலுவான தேவைதான் அதிக கட்டணங்களுக்குக் காரணமாக இருக்கலாம் என்று நிலப் போக்குவரத்து ஆணையம் (LTA) தெரிவித்தது. அக்டோபர் 24, 25ஆம் தேதிகளில் நடைபெற்ற கார் கண்காட்சியும் இதற்குப் பங்களித்திருக்கலாம் என அது குறிப்பிட்டது.

ஏல முடிவுகளுக்குப் பிறகு LTA பேச்சாளர் ஒருவர் கட்டுப்பாட்டுடன் செயல்படுமாறு கேட்டுக்கொண்டார்:

COE ஏலத்தில் வாங்குவோரும் விற்பனையாளர்களும் விவேகத்துடன் செயல்படுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறோம்,

மற்ற வகைகளை விட வகை A-இன் கட்டணம் ஏன் மிக அதிகமாக உயர்ந்தது என்பதை இந்தப் புள்ளிவிவரங்கள் விளக்குகின்றன. அந்த வகைக்கான சான்றிதழ்களை நாடிய வாங்குவோர், சந்தை சராசரியைவிட அதிகமான ஏலங்களை ஒவ்வொரு சான்றிதழுக்கும் எதிர்கொண்டனர்.

கார் கண்காட்சி ஆர்டர்கள் அழுத்தத்தை அதிகரித்தன

BMW Eurokars நிறுவனத்தின் நிர்வாக இயக்குநர் சோங் கா வேய், வகை A கட்டணம் உயரும் என விற்பனையாளர்கள் எதிர்பார்த்திருந்ததாகவும், இருப்பினும் சாதனை முடிவு தம்மை வியப்பில் ஆழ்த்தியதாகவும் தெரிவித்தார். வாகனங்களுக்கான ஆர்டர்கள் குவிந்ததைத் தொடர்ந்து, அக்டோபர் கார் கண்காட்சியே விலை உயர்வுக்கான முக்கிய காரணமாக இருக்கலாம் என அவர் குறிப்பிட்டார்.

வாகனக் கண்காட்சியில் பெறப்படும் ஆர்டர்கள் அடுத்தடுத்த COE ஏலச் சுற்றுகளில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தலாம். ஏனெனில், வாடிக்கையாளர்களுக்காக வாகனங்களைப் பதிவு செய்ய விற்பனையாளர்களுக்குச் சான்றிதழ்கள் தேவைப்படுகின்றன. அக்டோபர் 24, 25ஆம் தேதிகளில் நடைபெற்ற நிகழ்வு நவம்பர் 4ஆம் தேதி ஏலத்துக்கு சற்று முன்னதாக அமைந்ததால், குறுகிய ஏலக் காலப்பகுதியில் தேவை குவிந்தது.

COE முறையில் சாத்தியமான மாற்றங்களுக்கு முன்பாகச் சில வாங்குவோர் சந்தையில் நுழைந்திருக்கலாம் என்றும் சோங் கூறினார். தற்போது வகை B-ஐ விட வகை A விலை அதிகமாக இருப்பதால், அடுத்த ஏலச் சுற்றில் சில தேவை வகைகளுக்கு இடையே மாறக்கூடும் என அவர் எதிர்பார்த்தார்.

வாங்குவோர் தேர்ந்தெடுக்கும் வாகனத்தைப் பொறுத்தே வகை மாறும்; ஏனெனில் வாகனத்தின் விவரக்குறிப்புகளே அது எந்த வகைக்குத் தகுதிபெறும் என்பதைத் தீர்மானிக்கின்றன. S$6,667 விலை வேறுபாடு இருப்பதால், சிறிய கார் வகையில் சான்றிதழ் விலை குறைவாக இருக்கும் எனக் கருதாமல், தகுதிபெறும் மாடல்களின் மொத்த விலையை ஒப்பிட்டுப் பார்க்க வாங்குவோருக்கு ஒரு காரணம் கிடைக்கிறது.

விளம்பரம்

மின்சார வாகன ஊக்கத்தொகை மற்றொரு காலக்கெடுவை உருவாக்குகிறது

MG மற்றும் IM Motors வாகனங்களை விநியோகிக்கும் Eurokars EV நிறுவனத்தின் நிர்வாக இயக்குநர் ரேமண்ட் நங், 2026ஆம் ஆண்டு முடிவதற்கு முன்பாக வாங்குவோர் செயல்படுவதற்கான மற்றொரு காரணத்தைச் சுட்டிக்காட்டினார்: தகுதிபெறும் மின்சார வாகனங்களுக்கான அதிகபட்ச ஒருங்கிணைந்த தள்ளுபடி S$30,000இலிருந்து 2027 ஜனவரியில் S$20,000ஆகக் குறையவுள்ளது.

அதிகபட்ச ஆதரவில் S$10,000 குறைவு ஏற்படுவது, அடுத்த COE ஏலத்தைத் தாண்டிய காலக்கெடுவை வாங்குவோருக்கும் விற்பனையாளர்களுக்கும் உருவாக்குகிறது. நவம்பர் 4க்குப் பிறகு இன்னும் மூன்று ஏலச் சுற்றுகளே இருக்கும் என்பதால், மாற்றத்திற்கு முன் சான்றிதழ்களைப் பெறுவதற்கான வாய்ப்பு குறுகிவருவதாக நங் கூறினார்.

தள்ளுபடி காலக்கெடும் முன்மொழியப்பட்ட COE மாற்றங்களும் வாடிக்கையாளர்களை எவ்வாறு பாதிக்கின்றன என்பதை நங் விளக்கினார்:

இவை எல்லாம் இப்போதே வாங்க மக்களைத் தூண்டுகின்றன; ஏனெனில் இப்போது அதிக உறுதி உள்ளது. மின்சார வாகனத்தைத் தேர்ந்தெடுத்தால் S$10,000 சேமிக்கலாம் என்பதும் அவர்களுக்குத் தெரியும்.

அதிகபட்ச தள்ளுபடியில் S$10,000 குறைவது, இந்த ஏலச் சுற்றில் வகை A கட்டணம் உயர்ந்த S$6,997ஐ விட அதிகம். விரைவாக வாங்குவதற்கான அழுத்தத்தை இந்த இரண்டு புள்ளிவிவரங்களும் விளக்குகின்றன. இருப்பினும், தனிப்பட்ட வாங்குவோரின் இறுதிச் செலவு அவர்கள் தேர்ந்தெடுக்கும் மாடல், அதற்குத் தகுதிபெறும் ஊக்கத்தொகை மற்றும் விற்பனையாளரின் விலை ஆகியவற்றைப் பொறுத்தது.

சான்றிதழ்கள் அதிகரிப்பு, ஆனால் வகை A-க்கு உயர்வு இல்லை

LTA-வின் தகவல்படி, 2026 நவம்பர் முதல் 2027 ஜனவரி வரையிலான COE ஒதுக்கீடு 1.1 சதவீதம் அதிகரித்து 19,298ஆக இருக்கும். வகை A-க்கான ஒதுக்கீடு மாறாது; வகை B-க்கான ஒதுக்கீடு சுமார் 3.3 சதவீதம் அதிகரிக்கும்.

வகை C-க்கு சுமார் 2 சதவீதம் கூடுதல் சான்றிதழ்களும், வகை E-க்கு சுமார் 3.7 சதவீதம் கூடுதல் சான்றிதழ்களும் கிடைக்கும். வகை D மோட்டார் சைக்கிள்களுக்கான ஒதுக்கீடு சுமார் 2 சதவீதம் குறையும்.

வகை A வாங்குவோருக்கு, ஒட்டுமொத்த ஒதுக்கீட்டின் அதிகரிப்பு அவர்களுக்கான தொகுப்பை நேரடியாக விரிவுபடுத்தாது. ஒதுக்கீடு மாறாமல் இருப்பது, கார் கண்காட்சியால் உருவான தேவை, மின்சார வாகன ஊக்கத்தொகை குறைப்பு நெருங்குவது ஆகியவை இணைந்து, மொத்தச் சான்றிதழ்கள் மிதமாக அதிகரித்தாலும் கட்டணம் ஏன் சாதனை அளவை எட்டலாம் என்பதை விளக்குகின்றன.

வகை B வாங்குவோர் எதிர்கொள்ளும் நிலை வேறுபட்டது: அண்மைய ஏலத்தில் வகை A-ஐ விடக் குறைந்த கட்டணமும், வரவிருக்கும் காலப்பகுதியில் அதிக ஒதுக்கீடும் கிடைக்கிறது. இந்த விலை வேறுபாட்டுக்கு வாங்குவோர் எவ்வாறு எதிர்வினையாற்றுகிறார்கள் என்பது அடுத்தடுத்த ஏலங்களில் முக்கியப் பங்கு வகிக்கும்.

விளம்பரம்

வகைகளை அரசாங்கம் ஏன் மறுஆய்வு செய்கிறது

சிங்கப்பூர், வகை A மற்றும் வகை B-ஐ ஒரே பயணிகள் கார் தொகுப்பாக இணைப்பது குறித்துப் பரிசீலித்து வருகிறது. பின்னர், வாகனத்தின் திறந்த சந்தை மதிப்புடன் தொடர்புடைய தள்ளுபடிகள் அல்லது கூடுதல் கட்டணங்கள் மூலம் வாங்குவோர் செலுத்த வேண்டிய தொகையைச் சரிசெய்யும் திட்டமும் உள்ளது. திறந்த சந்தை மதிப்பு (OMV) என்பது, சிங்கப்பூரின் உள்ளூர் வரிகள் மற்றும் பதிவுக் கட்டணங்களுக்கு முன்பாக இறக்குமதி செய்யப்பட்ட வாகனத்துக்கு நிர்ணயிக்கப்படும் மதிப்பாகும்.

தற்போது, 1,600cc-க்கு மிகாத உள் எரிப்பு இயந்திரமும் 130bhp-க்கு மிகாத ஆற்றல் வெளியீடும் கொண்ட கார்களை வகை A உள்ளடக்குகிறது. மின்சார வாகனங்கள் 110kW என்ற தனி ஆற்றல் வரம்பின் அடிப்படையில் தகுதிபெறுகின்றன. பெரிய அல்லது அதிக ஆற்றல் கொண்ட கார்கள் வகை B-இல் அடங்கும்.

மின்சார வாகனத் தொழில்நுட்பம் வளர்ந்ததால், இந்தத் தொழில்நுட்ப வரம்புகளுக்கும் காரின் சந்தை மதிப்புக்கும் இடையிலான தொடர்பு குறைந்துள்ளது. மென்பொருள் மூலம் உட்பட, தயாரிப்பாளர்கள் ஆற்றல் வெளியீட்டைச் சரிசெய்ய முடியும். இதனால் அதிக விலையுள்ள மாடலும் மலிவான வாகனங்களுடன் வகை A-க்குத் தகுதிபெறலாம்.

2026 பிப்ரவரி முதல் ஜூன் வரை மூன்று முறை வகை A, வகை B-ஐ விஞ்சியது. அக்டோபர் 7ஆம் தேதி, அவற்றின் இறுதிக் கட்டணங்கள் S$99 மட்டுமே வேறுபட்டிருந்தன; முறையே S$130,001 மற்றும் S$130,100ஆக இருந்தன. அண்மைய முடிவில் அந்தச் சிறிய வேறுபாடு தலைகீழாகி, வகை A-க்கு S$6,667 அதிக கட்டணம் ஏற்பட்டுள்ளது.

முன்மொழியப்பட்ட ஒற்றைக் கார் தொகுப்பு தற்போதைய வகைப் பிரிவை நீக்கி, பொதுவான ஏலத்தையும் வாகன மதிப்பின் அடிப்படையிலான சரிசெய்தல்களையும் கொண்டுவரும். இந்தத் திட்டத்தின்படி, அதிகபட்ச தள்ளுபடியும் கூடுதல் கட்டணமும் தலா S$15,000ஆக இருக்கும். இதனால், மதிப்பு வரம்புகளின் இரு முனைகளில் உள்ள வாங்குவோரிடையே S$30,000 வேறுபாடு உருவாகும்.

ஆலோசனையில் இதுவரை தெரியவந்தவை

LTA-வின் பொதுமக்கள் கருத்துக் கேட்பு நவம்பர் 2ஆம் தேதி நிறைவடைந்தது. பதில்களை ஆய்வு செய்து வருவதாகவும், இறுதி மாற்றங்கள் குறித்து இன்னும் முடிவெடுக்கவில்லை என்றும் போக்குவரத்து அமைச்சர் ஜெஃப்ரி சியோ நவம்பர் 3ஆம் தேதி நாடாளுமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

நாடாளுமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்ட ஆலோசனைக் கருத்துகள் 4,000க்கும் மேற்பட்ட பதில்களை உள்ளடக்கியிருந்தன. மலிவான கார்களுக்கு தள்ளுபடியும் அதிக விலையுள்ள மாடல்களுக்கு கூடுதல் கட்டணமும் விதிப்பதைப் பெரும்பான்மையினர் ஆதரித்தனர். மூன்று மதிப்பு வரம்புகளுக்குப் பதிலாக ஐந்து வரம்புகள் இருக்க வேண்டும் எனப் பெரும்பாலானோர் விரும்பினர்.

பொதுவான ஏலக் கட்டணத்திலிருந்து வாங்குவோரின் COE தொகையைக் குறைப்பதே தள்ளுபடி; அதை அதிகரிப்பதே கூடுதல் கட்டணம். கிடைக்கும் சான்றிதழ்களுக்கான போட்டியின் அடிப்படையில் ஏலம் தொடக்கக் கட்டணத்தைத் தொடர்ந்து நிர்ணயிக்கும். எனவே, தங்கள் செலவைக் கணக்கிடும்போது வாங்குவோர் ஏல முடிவையும் தங்கள் வாகனம் எந்த மதிப்பு வரம்பில் வருகிறது என்பதையும் கவனிக்க வேண்டும்.

2026ஆம் ஆண்டு முடிவுக்குள் மறுஆய்வை நிறைவு செய்து, 2027ஆம் ஆண்டின் முதல் பாதியில் கண்டறிதல்களையும் பரிந்துரைகளையும் வெளியிட LTA திட்டமிட்டுள்ளது. இறுதி முறை மற்றும் அமலாக்கத் தேதி இன்னும் அறிவிக்கப்படவில்லை.

விளம்பரம்

அடுத்த முடிவுகளைத் தீர்மானிக்கும் தேதிகள்

கார் கண்காட்சி முதல் பொதுமக்கள் கருத்துக் கேட்பு நிறைவு வரை, அடுத்தடுத்து நிகழ்ந்த பல சம்பவங்களுக்குப் பிறகு சாதனை ஏலம் நடைபெற்றது. மீதமுள்ள 2026 ஏலச் சுற்றுகள், ஜனவரியில் வரவிருக்கும் ஊக்கத்தொகை மாற்றம், 2027 COE சீர்திருத்தப் பரிந்துரைகள் ஆகியவற்றை வாங்குவோர் இப்போது கணக்கில் எடுத்துக்கொள்கின்றனர்.

  • 2026 செப்டம்பர் 9: வகை A தனது முந்தைய சாதனையான S$133,009ஐப் பதிவு செய்தது.
  • அக்டோபர் 7: வகை A மற்றும் வகை B இடையிலான விலை வேறுபாடு S$99 மட்டுமே இருந்தது.
  • அக்டோபர் 24, 25: நவம்பர் ஏலத்துக்கு முன்பாக கார் கண்காட்சியில் ஆர்டர்கள் பெறப்பட்டன.
  • நவம்பர் 2: COE வகைப்பாடு குறித்த பொதுமக்கள் கருத்துக் கேட்பு நிறைவடைந்தது.
  • நவம்பர் 3: கருத்துகள் குறித்து ஜெஃப்ரி சியோ நாடாளுமன்றத்துக்குத் தகவல் தெரிவித்தார்.
  • நவம்பர் 4: ஏலம் நிறைவடைந்தபோது வகை A கட்டணம் S$139,001ஐ எட்டியது.
  • 2027 ஜனவரி: அதிகபட்ச ஒருங்கிணைந்த மின்சார வாகனத் தள்ளுபடி S$30,000இலிருந்து S$20,000ஆகக் குறையவுள்ளது.
  • 2027ஆம் ஆண்டின் முதல் பாதி: LTA தனது கண்டறிதல்களையும் பரிந்துரைகளையும் வெளியிடும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

தற்போதைய விதிகளின்படி சான்றிதழைப் பெறுவதற்கான செலவுதான் வாங்கத் திட்டமிடுவோரின் உடனடிப் பிரச்சினை. எதிர்காலத்தில் பொதுவான தொகுப்பில் உள்ள வாங்குவோரிடையே அந்தச் செலவு எவ்வாறு பகிரப்படும் என்பதே முன்மொழியப்பட்ட சீர்திருத்தத்தின் நோக்கம். இதற்கிடையில், நெருங்கிவரும் மின்சார வாகனத் தள்ளுபடி குறைப்பு ஏற்கெனவே கொள்முதல் முடிவுகளைப் பாதித்து வருகிறது.

முக்கிய அம்சங்கள்

  • 2026 நவம்பர் 4ஆம் தேதி வகை A கட்டணம் 5.3 சதவீதம் உயர்ந்து சாதனை அளவான S$139,001ஐ எட்டியது.
  • வகை B-ஐ விட S$6,667 அதிகமாக இருந்தது; வகை E-ஐ விஞ்சியது இதுவே முதல் முறை.
  • 1,189 சான்றிதழ்களுக்கு வகை A-இல் 2,018 ஏலங்கள் வந்தன; ஒவ்வொரு சான்றிதழுக்கும் சுமார் 1.70 ஏலங்கள்.
  • தகுதிபெறும் மின்சார வாகனங்களுக்கான வலுவான தேவையையும் அக்டோபர் கார் கண்காட்சியையும் சாத்தியமான காரணங்களாக LTA குறிப்பிட்டது.
  • மொத்த காலாண்டு ஒதுக்கீடு 19,298ஆக அதிகரிக்கும்; ஆனால் வகை A-க்கான ஒதுக்கீடு மாறாது.
  • அதிகபட்ச ஒருங்கிணைந்த மின்சார வாகனத் தள்ளுபடி 2027 ஜனவரியில் S$10,000 குறையவுள்ளது.
  • கார் வகைகளை இணைப்பது குறித்த மறுஆய்வு தொடர்கிறது; 2027ஆம் ஆண்டின் முதல் பாதியில் கண்டறிதல்களும் பரிந்துரைகளும் எதிர்பார்க்கப்படுகின்றன.
இந்தக் கட்டுரையைப் பகிர்

இவற்றையும் விரும்பலாம்