விலைப் போர்கள் லாபத்தை அரிக்க, சீனாவின் மலிவு மின்சார வாகனப் போட்டி உலக வாகன உற்பத்தியாளர்களுக்கு நெருக்கடி

8 நிமிட வாசிப்பு
China's Cheap EV Push Puts Global Automakers Under Pressure as Price Wars Erode Profits

சீனாவின் உற்பத்தி அளவும் வாடிக்கையாளர்களைப் பெறுவதற்கான போட்டியும்

சீனா 2024 நவம்பரில் 1.566 மில்லியன் புதிய எரிசக்தி வாகனங்களைத் தயாரித்து, 1.512 மில்லியன் வாகனங்களை விற்பனை செய்தது. இதன் மூலம் மாதாந்திர சாதனைகள் படைக்கப்பட்டன. உலகெங்கும் உள்ள உற்பத்தியாளர்களுக்குச் சவால் விடுக்கும் வேகத்தில் சீனாவின் வாகனத் துறை விரிவடைந்தது. குறைந்த விலையுடன், பெருகிவரும் மேம்பட்ட அம்சங்களையும் கொண்ட சீன மின்சார வாகனங்கள் மற்றும் கலப்பின வாகனங்கள், ஜெனரல் மோட்டார்ஸ், ஃபோர்டு, ஃபோக்ஸ்வேகன் ஆகிய நிறுவனங்களுக்குப் போட்டியாக உள்ளன.

உள்ளடக்கம்
  1. சீனாவின் உற்பத்தி அளவும் வாடிக்கையாளர்களைப் பெறுவதற்கான போட்டியும்
  2. சீனாவின் உற்பத்தி எண்கள் காட்டுவது என்ன?
  3. ஏற்றுமதியைவிட உள்நாட்டுத் தேவை வேகமாக வளர்ந்தது
  4. காலப்போக்கில் அழுத்தம் எவ்வாறு அதிகரித்தது?
  5. 55,800 யுவான் கார் விலைப் போட்டியை மாற்றியது
  6. GM, ஃபோர்டு, ஃபோக்ஸ்வேகன் ஏன் அழுத்தத்தை எதிர்கொள்கின்றன?
  7. சீன உற்பத்தியாளர்களும் விலை கொடுக்கின்றனர்
  8. மலிவான வாகனங்கள் வாங்குபவர்களுக்கும் முதலீட்டாளர்களுக்கும் உணர்த்துவது என்ன?
  9. முக்கிய குறிப்புகள்

2023 நவம்பருடன் ஒப்பிடுகையில் உற்பத்தி 45.8% அதிகரித்ததாகவும், விற்பனை 47.4% உயர்ந்ததாகவும் சீன வாகன உற்பத்தியாளர்கள் சங்கம் (CAAM) பதிவு செய்தது. அதன் தொழில் தகவல் துறை 2024 டிசம்பர் 26 அன்று வெளியிட்ட நவம்பர் மாதத் தொழில்துறை ஆய்வு, முதல் 11 மாதங்களுக்கான விற்பனை 11.262 மில்லியன் வாகனங்கள் எனக் குறிப்பிட்டது.

இந்த வாகனங்களில் பெரும்பாலானவை சீனாவிலேயே வாங்கப்பட்டன. ஜனவரி முதல் நவம்பர் வரையிலான உள்நாட்டு விற்பனை 10.121 மில்லியனாக இருந்தது; ஏற்றுமதி 1.141 மில்லியன். இந்த விகிதம் முக்கியமானது: சீனாவின் மிகப்பெரிய உள்நாட்டுச் சந்தையில் வாடிக்கையாளர்களைப் பெற உற்பத்தியாளர்கள் போராடுவதில்தான் போட்டி அழுத்தம் தொடங்குகிறது. பின்னர் அது ஏற்றுமதி மற்றும் வெளிநாட்டு நிறுவனங்களுடனான போட்டி வழியாகப் பரவுகிறது.

2025 ஜூன் மாதத்துக்குள், விலை மற்றும் தொழிற்சாலைப் பயன்பாட்டில் இந்தப் போராட்டம் மேலும் வெளிப்படையாகத் தெரிந்தது. BYD 22 மாடல்களின் விலையை 34% வரை குறைத்திருந்தது; சீன வாகன உற்பத்தியாளர்கள் தங்கள் உற்பத்தித் திறனில் பாதிக்கும் குறைவாகவே பயன்படுத்தினர்; 3.5 மில்லியனுக்கும் மேற்பட்ட வாகனங்கள் விற்கப்படாமல் இருந்தன.

இதனால் நுகர்வோருக்குக் குறைந்த விலையில் கார்கள் கிடைத்தன. உற்பத்தியாளர்கள், விற்பனையாளர்கள், முதலீட்டாளர்கள் ஆகியோருக்கு கணக்கு கடினமானது: அதிக வாகனங்களை விற்பதால் வருவாய் உயரலாம்; ஆனால் தொடர்ச்சியான விலைக் குறைப்புகள் ஒவ்வொரு விற்பனையிலும் கிடைக்கும் லாபத்தைக் குறைக்கலாம். 2026 பிப்ரவரிக்குள், விலைப் போட்டிக்கு முக்கிய உந்துசக்தியாக இருந்த BYD நிறுவனமே விநியோகக் குறைவையும் பங்குச் சந்தை மதிப்பில் கடும் சரிவையும் சந்தித்தது.

விளம்பரம்

சீனாவின் உற்பத்தி எண்கள் காட்டுவது என்ன?

இந்த வாகனங்களை CAAM, “புதிய எரிசக்தி வாகனங்கள்” (NEV) என்ற பிரிவில் வகைப்படுத்துகிறது. பேட்டரிகளால் மட்டுமே இயங்கும் வாகனங்களும், மின்சாரத்தையும் எரிபொருள் எரிப்பு இயந்திரத்தையும் பயன்படுத்தக்கூடிய பிளக்-இன் கலப்பின வாகனங்களும் இதில் அடங்கும். வெளிப்புற மின்சார மூலத்திலிருந்து மின்னேற்றம் செய்ய முடியாத வழக்கமான கலப்பின வாகனங்கள் இந்தப் பிரிவில் வராது.

2024 ஜனவரி முதல் நவம்பர் வரையிலான சீனாவின் NEV உற்பத்தி 11.345 மில்லியனை எட்டியது. இது 2023-ஆம் ஆண்டின் அதே காலகட்டத்தைவிட 34.6% அதிகம். விற்பனை 35.6% உயர்ந்து 11.262 மில்லியனானது. விரிவடைந்துவரும் தொழிற்சாலைகளுடன், கணிசமான வாடிக்கையாளர் தளத்தையும் கொண்ட வேகமாக வளர்ந்துவரும் தொழில்துறையை இந்தப் புள்ளிவிவரங்கள் சுட்டிக்காட்டுகின்றன.

சங்கத்தின் மொத்த எண்ணிக்கைகளைக் கொண்டு கணக்கிட்டால், அந்த 11 மாதங்களில் விற்பனையைவிட உற்பத்தி 83,000 வாகனங்கள் அதிகமாக இருந்தது. தொழிற்சாலையின் உற்பத்தித் திறன் என்பது வேறொன்றைக் குறிக்கிறது: ஓரளவு செயலற்ற நிலையில் உள்ள உற்பத்தி வரிசைகளையும் சேர்த்து, தொழிற்சாலைகளால் எத்தனை வாகனங்களைத் தயாரிக்க முடியும் என்பதே அது. விற்கப்படாத கையிருப்பு என்பது வாங்குபவர்களுக்காகக் காத்திருக்கும் தயாரான வாகனங்களைக் குறிக்கிறது. இந்த ஒவ்வொரு எண்ணிக்கையும் தொழில்துறையின் நிதி அழுத்தத்தின் வெவ்வேறு அம்சத்தை வெளிப்படுத்துகிறது.

பின்னர் தொழிற்சாலைகள் தங்கள் உற்பத்தித் திறனில் பாதிக்கும் குறைவாக இயங்கிய நிலை, விலைப் போட்டி ஏன் கடுமையாகிறது என்பதை விளக்குகிறது. உற்பத்தி வரிசைகள் செயலற்றிருந்தாலும் கட்டடங்கள், உபகரணங்கள் மற்றும் பல செயல்பாட்டுச் செலவுகளுக்குப் பணம் செலவாகிறது. அதிக வாடிக்கையாளர்களைத் தேடி, அந்தச் செலவுகளை அதிக வாகனங்கள் மீது பகிர்ந்துகொள்ள உற்பத்தியாளர்களுக்கு ஊக்கம் ஏற்படுகிறது.

ஏற்றுமதியைவிட உள்நாட்டுத் தேவை வேகமாக வளர்ந்தது

2024 ஜனவரி முதல் நவம்பர் வரையில் சீனாவின் உள்நாட்டு NEV விற்பனை 40.3% உயர்ந்தது; ஏற்றுமதி 4.5% வளர்ந்தது. CAAM-இன் மொத்த எண்ணிக்கைகளின்படி, விற்பனையில் சுமார் 89.9% உள்நாட்டு வாங்குபவர்களிடமும், ஏறத்தாழ 10.1% வெளிநாட்டு வாங்குபவர்களிடமும் சென்றது.

நவம்பரில் இந்த வேறுபாடு இன்னும் கூர்மையாக இருந்தது. உள்நாட்டு விற்பனை 1.429 மில்லியனை எட்டியது; முந்தைய ஆண்டைவிட 53.8% அதிகரித்ததுடன், அக்டோபரைவிட 9.7% உயர்ந்தது. ஏற்றுமதி 83,000 ஆகக் குறைந்தது; முந்தைய ஆண்டைவிட 14.1% மற்றும் முந்தைய மாதத்தைவிட 35.2% சரிந்தது.

எனவே, சீன உற்பத்தியாளர்கள் 2024-இல் வலுவான உள்நாட்டு விற்பனை வளர்ச்சியை ஏற்கெனவே பதிவு செய்திருந்த நிலையில், பின்னர் ஏற்பட்ட விலைப் போரில் இறங்கினர். உற்பத்தி இலக்குகள், வாடிக்கையாளர் தேவை, லாபத்தை நிலைநிறுத்தக்கூடிய விலைகள் ஆகியவற்றுக்கு இடையே சமநிலை காண்பதே அவர்களின் சிக்கலாக இருந்தது. சீனாவில் போட்டியிட்ட வெளிநாட்டு உற்பத்தியாளர்களுக்கு, உள்ளூர் போட்டியாளர்கள் மேலும் தீவிரமான சலுகைகளை வழங்கியபோதும் வாங்குபவர்களின் ஆர்வத்தைத் தக்கவைப்பதே உடனடி சவாலாக இருந்தது.

சீனாவுக்கு வெளியேயுள்ள உற்பத்தியாளர்களுக்கு, ஏற்றுமதி போட்டிக்கான மற்றொரு வழியை உருவாக்கியது. சீனாவின் விற்பனையில் ஒப்பீட்டளவில் சிறிய பங்காக இருந்தாலும், 11 மாதங்களில் அது ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான வாகனங்களைக் குறித்தது. இதனால் வெளிநாட்டுச் சந்தைகளுக்கு கணிசமான எண்ணிக்கையிலான வாகனங்கள் சென்றன.

விளம்பரம்

காலப்போக்கில் அழுத்தம் எவ்வாறு அதிகரித்தது?

CAAM-இன் ஜூலை மாதத் தொழில்துறை ஆய்வு இந்த விரிவாக்கத்தின் முந்தைய நிலையை அளவிடுகிறது. அந்த மாதம் சீனா 984,000 NEV-களைத் தயாரித்து 991,000 விற்பனை செய்தது. 2023 ஜூலையுடன் ஒப்பிடுகையில் இவை முறையே 22.3% மற்றும் 27% அதிகம். ஜனவரி முதல் ஜூலை வரையிலான உற்பத்தி 5.914 மில்லியனாகவும், விற்பனை 5.934 மில்லியனாகவும் இருந்தது.

நவம்பருக்குள் மாதாந்திர விற்பனை, ஜூலையின் 991,000 எண்ணிக்கையைவிட சுமார் 52.6% அதிகரித்து 1.512 மில்லியனை எட்டியது. 2024-இல் மாதாந்திர விற்பனை அளவு எவ்வளவு விரிவடைந்தது என்பதை இந்த ஒப்பீடு காட்டுகிறது. இருப்பினும், பருவகால மாற்றங்களைக் கணக்கில் கொள்ள, முந்தைய ஆண்டின் அதே மாதத்துடனான சங்கத்தின் ஒப்பீடுகள் வளர்ச்சியைச் சிறப்பாகக் காட்டுகின்றன.

  • 2024 ஜூலை: CAAM-இன் முழுமைப்படுத்தப்பட்ட புள்ளிவிவரங்களின்படி, NEV விற்பனை 991,000; இதில் உள்நாட்டு விற்பனை 887,000, ஏற்றுமதி 103,000.
  • 2024 நவம்பர்: மாதாந்திர விற்பனை சாதனை அளவாக 1.512 மில்லியனை எட்டியபோது, ஏற்றுமதி 83,000 ஆகக் குறைந்தது.
  • 2025 மே மாத இறுதி: BYD 22 மாடல்களின் விலையை 34% வரை குறைத்தது; போட்டி நிறுவனங்களும் விலைக் குறைப்புகளை அறிவித்தன.
  • 2025 ஜூன் 9: சீன வாகன உற்பத்தியாளர்கள் தங்கள் உற்பத்தித் திறனில் பாதிக்கும் குறைவாகப் பயன்படுத்தினர்; 3.5 மில்லியனுக்கும் மேற்பட்ட வாகனங்கள் விற்கப்படாமல் இருந்தன.
  • 2026 பிப்ரவரி 6: BYD-இன் ஜனவரி மாத விநியோகம் முந்தைய ஆண்டைவிட 30.1% குறைந்திருந்தது; மே மாதத்திலிருந்து அதன் சந்தை மதிப்பு 60 பில்லியன் டாலருக்கும் அதிகமாகச் சரிந்திருந்தது.

2024-இன் இந்த இரு காலகட்டங்களுக்கிடையில் ஏற்றுமதியின் வேகமும் குறைந்தது. ஜனவரி முதல் ஜூலை வரையிலான வளர்ச்சி 11.4% ஆகவும், ஏற்றுமதி 708,000 ஆகவும் இருந்தது. ஜனவரி முதல் நவம்பர் வரையில் ஒட்டுமொத்த ஏற்றுமதி 1.141 மில்லியனாக உயர்ந்தபோதும், வளர்ச்சி 4.5% ஆகக் குறைந்தது.

55,800 யுவான் கார் விலைப் போட்டியை மாற்றியது

2025 மே மாத விலைக் குறைப்புகளின்போது BYD-இன் சீகல் ஹேட்ச்பேக்கின் தொடக்க விலை 55,800 யுவானாக, அதாவது சுமார் 7,800 டாலராகக் குறைந்தது. தொழில்துறையின் விலை அழுத்தத்துக்கு இது குறிப்பிடத்தக்க எடுத்துக்காட்டாக அமைந்தது. ஜீலி, செரி, SAIC-GM ஆகிய நிறுவனங்களும் தங்களது தள்ளுபடிகளுடன் பதிலளித்தன.

அந்தப் போட்டியில் BYD-க்கு சில சாதகங்கள் இருந்தன. அவற்றில், தனது சொந்த நிறுவனத்துக்குள்ளேயே பேட்டரிகளைத் தயாரித்ததும், அப்போது மூலப்பொருள் விலைகள் குறைந்ததால் கிடைத்த பலனும் அடங்கும். மின்சார வாகனத்தின் செலவில் பேட்டரிகள் கணிசமான பங்கைக் கொண்டுள்ளன. அவற்றின் உற்பத்தியைக் கட்டுப்படுத்துவது, அதிகச் செலவுள்ள ஒரு பாகத்தின் மீது வாகன உற்பத்தியாளருக்கு நேரடிக் கட்டுப்பாட்டை வழங்குகிறது.

2025-இல் 5.5 மில்லியன் வாகனங்களை விற்பனை செய்வதை BYD இலக்காகக் கொண்டிருந்தது. விலையைக் குறைப்பதன் மூலம் வாடிக்கையாளர்களைக் கவரவும், கையிருப்பை விற்கவும், தொழிற்சாலைச் செயல்பாட்டை அதிகரிக்கவும் முடியும். இதனால் போட்டியாளர்கள் தங்களது விலைகளைக் குறைப்பதா அல்லது வாங்குபவர்களை இழக்கும் அபாயத்தை எதிர்கொள்வதா என்ற கடினமான முடிவை எடுக்க வேண்டியிருந்தது.

ஒழுங்கற்ற விலைப் போர்கள் குறித்து தொழில் மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப அமைச்சகமும் CAAM-மும் எச்சரித்தன. நிறுவனங்களின் வருவாயைத் தாண்டி, உதிரிபாக வழங்குநர்கள், பாகங்களின் நம்பகத்தன்மை, வாகனம் விற்கப்பட்ட பின்னரான சேவை ஆகியவற்றையும் அவர்களின் கவலை உள்ளடக்கியது. நீண்டகால நெருக்கடியைத் தாங்குவதற்கான நிதி வசதி சிறிய உற்பத்தியாளர்களிடம் குறைவாக இருந்தது.

விளம்பரம்

GM, ஃபோர்டு, ஃபோக்ஸ்வேகன் ஏன் அழுத்தத்தை எதிர்கொள்கின்றன?

ஜெனரல் மோட்டார்ஸ், ஃபோர்டு, ஃபோக்ஸ்வேகன் ஆகிய நிறுவனங்கள் ஒரே காரின் விலைக்கு ஈடுகொடுப்பதைத் தாண்டிய சவாலை எதிர்கொள்கின்றன. வாங்குபவர்கள் வாகனத்தை முழுமையாக ஒப்பிடுகிறார்கள்: வாங்கும் விலை, பயணத் தொலைவு, உபகரணங்கள், வசதி, தொழில்நுட்பம் ஆகியவற்றைக் கணக்கில் கொள்கிறார்கள். கவர்ச்சிகரமான அம்சத் தொகுப்புடன் மலிவான போட்டி வாகனம் வந்தால், பாரம்பரிய உற்பத்தியாளர்கள் தங்கள் விலைகளையும் வழங்கும் அம்சங்களையும் மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டியிருக்கும்.

2025-ஆம் ஆண்டின் தள்ளுபடிகளில் SAIC-GM பங்கேற்றது, சீனாவில் உலகளாவிய உற்பத்தியாளர்களுடன் தொடர்புடைய நிறுவனங்களையும் இந்த அழுத்தம் எட்டுகிறது என்பதைக் காட்டுகிறது. ஒவ்வொரு வாகனத்திலும் குறைந்த லாபத்தை ஏற்றுக்கொள்வது, உற்பத்திச் செலவுகளைக் குறைக்க முயல்வது அல்லது சில விற்பனைகளைக் கைவிடுவது என ஒரு நிறுவனம் பதிலளிக்கலாம். இந்த ஒவ்வொரு முடிவும் தொழிற்சாலைகள், புதிய மாடல்கள், பிற முதலீடுகளுக்குக் கிடைக்கும் நிதியைப் பாதிக்கும்.

வெளிநாட்டு விற்பனை இந்தப் போட்டியைப் புவியியல் ரீதியாக விரிவுபடுத்துகிறது. வெளிநாடுகளில் வாடிக்கையாளர்களைத் தேடும் சீன உற்பத்தியாளர்கள், உள்நாட்டுச் சந்தையில் உருவாக்கிய உற்பத்தி அளவுடன் பாரம்பரிய நிறுவனங்களுடன் நேரடியாகப் போட்டியிடுகின்றனர். சந்தைக்கு ஏற்ப போட்டியின் தீவிரம் மாறினாலும், வணிகச் சிக்கல் அடிப்படையில் ஒன்றுதான்: வாடிக்கையாளர்களுக்கு மற்றொரு தெரிவு உள்ளது; போட்டியாளர்கள் அதற்குப் பதிலளிக்க வேண்டும்.

GM, ஃபோர்டு, ஃபோக்ஸ்வேகன் நிறுவனங்களுக்கான நிதி விளைவுகள் இங்கு அளவிடப்படவில்லை: இந்தத் தொழில்துறைப் புள்ளிவிவரங்களுடன், வருவாய், சந்தைப் பங்கு அல்லது பங்கு விலைகள் குறித்த எந்த நிறுவன-சார்ந்த கணிப்பும் இடம்பெறவில்லை. விலைகள், விற்பனை அளவுகள், ஒவ்வொரு வாகனத்திலிருந்தும் தக்கவைக்கப்படும் லாபம் ஆகியவற்றில்தான் நேரடியான அழுத்தம் உள்ளது.

சீன உற்பத்தியாளர்களும் விலை கொடுக்கின்றனர்

மலிவான விலைகளுக்கு உந்துசக்தியாக இருந்த நிறுவனங்களும் இதே போட்டியால் பாதிக்கப்படலாம் என்பதை BYD-இன் பிற்காலச் சிக்கல்கள் காட்டுகின்றன. 2026 பிப்ரவரி பங்குச் சரிவின்போது, மே மாதத்திலிருந்து நிறுவனத்தின் சந்தை மதிப்பு 60 பில்லியன் டாலருக்கும் அதிகமாகக் குறைந்திருந்தது. பிப்ரவரி 6-ஆம் தேதிக்கு முந்தைய வாரத்தில் அதன் ஹாங்காங் பங்குகள் சுமார் 7% சரிந்தன.

ஜனவரி மாதத்தில் உலகளாவிய விநியோகம் முந்தைய ஆண்டைவிட 30.1% குறைந்து 210,051 வாகனங்களானது. இதன் மூலம் விற்பனை தொடர்ச்சியாக ஐந்தாவது மாதமாகச் சரிந்தது. தேவை குறைவு, தள்ளுபடிகள், அதிகரிக்கும் உற்பத்திச் செலவுகள் ஆகியவற்றை முதலீட்டாளர்கள் கணக்கில் கொண்டதால், ஜீலி ஆட்டோ, நியோ, எக்ஸ்பெங் நிறுவனங்களின் பங்குகளும் வீழ்ச்சியடைந்தன.

ஹாங்காங்கைத் தலைமையிடமாகக் கொண்ட CLSA நிறுவனத்தின் சீனத் தொழில்துறை ஆய்வுத் துறை இணைத் தலைவர் சியாவோ ஃபெங், லாபம் குறித்த கவலையை இவ்வாறு விவரித்தார்:

இந்த ஆண்டு பெரிய அளவிலான வருவாய்க் கணிப்புகள் குறைக்கப்படலாம் என்பதே இன்னும் ஆழமான கவலை. சீனாவின் உள்நாட்டுச் சந்தையில் மின்சார வாகன உற்பத்தியாளர்கள் நீண்டகால லாபம் ஈட்டும் திறன் குறித்த சந்தேகங்களை இது எழுப்புகிறது.

வாங்குபவர்களுக்கும் உற்பத்தியாளர்களுக்கும் சூழல் மாறியிருந்தது. பத்து ஆண்டுகளாக நடைமுறையில் இருந்த வாகனக் கொள்முதல் வரி விலக்கு 2026 ஜனவரி 1-ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்தது; அன்றிலிருந்து 5% கொள்முதல் வரி மீண்டும் அமலுக்கு வந்தது. லித்தியம், செம்பு, அலுமினியம், நினைவகச் சில்லுகள் ஆகியவற்றின் விலைகள் உயர்ந்ததால், உற்பத்திச் செலவுகளைக் குறைத்து தள்ளுபடிகளின் தாக்கத்தை ஈடுசெய்வது உற்பத்தியாளர்களுக்கு மேலும் கடினமானது.

விளம்பரம்

மலிவான வாகனங்கள் வாங்குபவர்களுக்கும் முதலீட்டாளர்களுக்கும் உணர்த்துவது என்ன?

குறைந்த கொள்முதல் விலைகளாலும் அதிக அம்சங்களைக் கொண்ட தொகுப்புகளாலும் கார் வாங்குபவர்களே உடனடியாக அதிகம் பயனடைகிறார்கள். மின்சார வாகனத்தை வாங்குவது குறித்து யோசிக்கும் ஒரு குடும்பத்துக்கு, முன்பு பட்ஜெட்டுக்கு எட்டாத மாடல் தற்போது வாங்கக்கூடிய விலையில் இருக்கலாம். ஆனால், புதிய விலைக் குறைப்பு வாடிக்கையாளர்களின் எதிர்பார்ப்புகளை விரைவாக மாற்றக்கூடிய சந்தையில், விற்பனையாளர்கள் ஏற்கெனவே உள்ள கையிருப்பை விற்க வேண்டியுள்ளது.

ஒரு வாகனத்தை விற்ற பிறகு கிடைக்கும் பணத்தில், அந்த வாகனத்தின் உற்பத்திச் செலவை மட்டுமல்லாமல், மேம்பாடு, உத்தரவாதப் பழுதுபார்ப்பு, சேவை, எதிர்கால மாடல்கள் ஆகியவற்றுக்கான செலவுகளையும் உற்பத்தியாளர்கள் ஈடுகட்ட வேண்டும். விலைக் குறைப்புகள் செலவுக் குறைப்புகளைவிட வேகமாக இருந்தால், விற்பனை உயர்ந்தாலும் வருவாய் பலவீனமடையலாம்.

முதலீட்டாளர்கள் இந்த உறவைக் கவனிக்கிறார்கள். 2026 பிப்ரவரியில், அடுத்தகால எதிர்பார்க்கப்படும் வருவாயின் சுமார் 15 மடங்கு விலையில் BYD பங்குகள் வர்த்தகமானது. அதற்கு முந்தைய மூன்று ஆண்டுகளின் சராசரி 18 மடங்கு. ஒரு நிறுவனத்தின் பங்கு விலையை அது ஈட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படும் லாபத்துடன் இந்த விகிதம் ஒப்பிடுகிறது. பங்குகளின் விலையுடன் சேர்த்து, அந்த லாப எதிர்பார்ப்புகளையும் முதலீட்டாளர்கள் கேள்விக்குள்ளாக்கினர்.

BYD-க்கு வெளிநாட்டுச் சந்தைகள் தொடர்ந்து தேவைக்கான ஆதாரமாக இருந்தன; நிறுவனம் 2026 ஜனவரியில் 100,482 NEV-களை ஏற்றுமதி செய்தது. வெளிநாடுகளில் வளர்ச்சியைத் தேடும் நிறுவனத்தின் முயற்சி, சீனாவின் உள்நாட்டு விலைப் போட்டியை உலகளாவிய வாகன உற்பத்தியாளர்கள் எதிர்கொள்ளும் பரந்த சவாலுடன் இணைத்தது: முதலீட்டைத் தொடரப் போதிய லாபத்தைப் பாதுகாத்தபடி வாடிக்கையாளர்களுக்குப் போட்டியிடுவது.

முக்கிய குறிப்புகள்

  • 2024 ஜனவரி முதல் நவம்பர் வரையில் சீனா 11.262 மில்லியன் புதிய எரிசக்தி வாகனங்களை விற்றது; முந்தைய ஆண்டைவிட இது 35.6% அதிகம்.
  • அந்த விற்பனையில் சுமார் 89.9% உள்நாட்டு வாங்குபவர்களுக்குச் சென்றது; ஏற்றுமதி 1.141 மில்லியனாக இருந்தது.
  • 2025 மே மாதத்தில் BYD அறிவித்த தள்ளுபடிகளால் சீகல் மாடலின் தொடக்க விலை 55,800 யுவானாக, சுமார் 7,800 டாலராகக் குறைந்தது; போட்டியாளர்களும் விலைகளைக் குறைத்தனர்.
  • 2025 ஜூன் மாதத்துக்குள் சீன வாகன உற்பத்தியாளர்கள் தங்கள் உற்பத்தித் திறனில் பாதிக்கும் குறைவாகவே பயன்படுத்தினர்; 3.5 மில்லியனுக்கும் மேற்பட்ட வாகனங்கள் விற்கப்படாமல் இருந்தன.
  • லாபத்தைப் பாதுகாத்தபடி விலை மற்றும் அம்சங்களில் போட்டியிட GM, ஃபோர்டு, ஃபோக்ஸ்வேகன் ஆகிய நிறுவனங்கள் அழுத்தத்தை எதிர்கொள்கின்றன.
  • 2026 பிப்ரவரிக்குள் BYD-இன் விநியோகம் சரிந்ததும், பங்குச் சந்தை மதிப்பு இழப்புகளும், தீவிரமான போட்டிக்கான விலையை சீன உற்பத்தியாளர்களும் செலுத்துகின்றனர் என்பதைக் காட்டின.
இந்தக் கட்டுரையைப் பகிர்

இவற்றையும் விரும்பலாம்